And, and, uh, um, executive side. Eh, hii ni sauti ya Amerika VOA tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC Marekani. Hujambo msikilizaji, karibu. Mimi ni Kenneth Bwire. Na mimi ni Sunday Shomari nakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Ijumaa, Novemba 29 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio yetu shirika ikiwemo redio free Africa kote nchini Tanzania, radio Citizen kote nchini Kenya na kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Jumaa, tunakuletea live talk, majadiliano ya wiki. Tunaangazia utekaji nyara na watu kupotea katika nchi za afrika mashariki. Je, ni serikali zimekataa kuheshimu sheria au ni watu wamekuwa wagumu kutawaliwa kwa msingi kwamba wana haki ya kufanya wanalotaka na uhuru wa kusema wanayotaka? Na katika taarifa nyingine, idadi yaliyofariki dunia kutokana na poromoka ardhi huko Uganda yaongezeka. Basi ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo, tutayasoma baadaye. Wakati unapofanya hivyo, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na mporomoko wa ardhi uliosababishwa na mvua kubwa mashariki mwa Uganda imeongezeka hadi kumi na saba. Msemaji wa serikali ya nchi hiyo alisema hii leo Ijumaa, huku wengine zaidi ya mia moja wakitoweka. Maporomoko hayo ya ardhi yalitokea siku ya Jumaatano katika wilaya Bulambuli, ya Bulambuli, yapata kilomita mia tatu mashariki mwa mji mkuu Kampala na kuzika garizeni ya nyumba katika vijiji kadhaa. Picha za runinga nchini humo zilionyesha maeneo makubwa yakiwa yamefunikwa na matope mazito ambapo nyumba na shule zilikuwa hapo hapo awali. Walionusurika walioomboleza kwa kupoteza wapendo wao huku waokoaji wakichimba kwenye tope kutafuta manusura. Takriban watu kumi na nane walifariki dunia wakati mashua iliyokuwa imebeba abiria iliyokuwa ikielekea sokoni katika eneo la kaskazini mwa Kamerun ilipopinduka. Afisa utawala wa eneo hilo alisema leo Ijumaa ajali hiyo ilitokea siku Alhamisi kwenye maji kuelekea wilaya ya Darak, kisiwa kilicho karibu katika bonde la ziwa Chad, karibu na mpaka wa Chad, ambapo mafuriko ya msimu yamefanya boti kwa njia pekee ya kuzunguka katika eneo hilo. Mamat Zarma, afisa wa tarafa ya Darak, alisema boti hiyo ya mbao ilikuwa njiani wakati ilipotikiswa na upepo mkali na kusababisha kupinduka. Wiki mbili zilizopita, tukio kama hilo lilitokea katika wilaya ya karibu ya Gulfi, wakati mtumbwi uliotengenezwa kienyeji uliokuwa na abiria thelathini ulipopinduka na kuwa watu wanne na wengine kadhaa kupotea. Wananchi wa Namibia walirejea kupiga kura hii leo Ijumaa katika vituo 36 vya kupigia kura nchini humo vilivyofunguliwa tena siku mbili baada ya uchaguzi uliokumbwa na machafuko ambao unajaribu nguvu ya chama tawala madarakani kwa miaka thelathini na minne kukumbwa na matatizo ya kiufundi . Mvutano unaongezeka katika taifa hilo la kusini mwa Afrika ambalo kihistoria lilitulia na lenye amani, ambapo uchaguzi wa Jumatano ulikumbwa na ucheleweshaji wa muda mrefu na kuitwa udanganyifu na upinzani. Baadhi ya watu walisubiri kwa saa kumi na mbili katika foleni ya kupigia kura katika kura za uraisi na ubunge uliotajwa kwa mgumu zaidi kwa chama cha South West Africa Peoples Organization au SWAPO kilichokuwa mamlakani tangu Namibia ilipojinyakulia uhuru wake kutoka Afrika ya kusini mwaka 1990. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Angola imetangaza kuwa hisa za Rusia katika migodi yake miwili mikuu ya almasi zimeuzwa kwa taasisi inayoungwa mkono na Oman kutokana na vikwazo vya kimataifa. Afisa wa serikali ya nchi hiyo alisema, kampuni kubwa ya almasi ya Rusia Alrosa hadi sasa ilikuwa ya mmiliki mwenza wa mgodi wa Katkoa wa Angola, wa nne kwa ukubwa duniani, na mgodi wa Luwel kwa ushirikiano na kampuni inayomilikiwa na serikali taifa hilo la kusini mwa Afrika. Umoja wa Ulaya uliweka vikwazo kwa Rosa ambayo pia inamilikiwa na serikali na mkurugenzi mtendaji wake mwezi Januari kama sehemu ya kupiga marufuku uagizaji wa, wa almasi kutokana na vita vya Ukraine. Wanaharakati kutoka makundi mbalimbali ya mazingira ikiwa ni pamoja na shirika la WWF na Greenpeace walikusanyika nje ya kituo cha maonyesho na mkutano wa mazingira mjini Busan wakitoa wito wa kupitishwa kwa mkataba wa plastiki wenye nguvu zaidi ili ukabili uchafu wa mazingira. Wapatanishi kutoka karibu nchi mia mbili wanakutana kwa faragha kujadili mkataba wa kukabiliana na uchafuzi wa plastiki, ikiwa zimesalia siku mbili tu kabla ya wapatanishi kukubaliana juu ya mpango wa kwanza wa dunia wa kushughulikia taka za plastiki. Rasimu mpya iliyotolewa leo Ijumaa imeonyesha kuna kuto kukubaliana kwa kiwango cha juu. Lengo la waliohudhuria ni kuunda makubaliano kufikia Jumapili na kuhitimisha miaka miwili ya mazungumzo juu ya makubaliano hayo ya kihistoria. Na waziri wa ulinzi wa Rusia Andrei Bulesov alikutana na mwenzake wa Korea Kaskazini No Kwangcho kwa ajili ya mazungumzo mjini Pyongyang. Wakati wa mkutano wao wa leo Ijumaa, Bulesov alisema ushirikiano wa kijeshi kati ya Moscow na Pyongyang unapanuka. Aliongeza kuwa mkataba wa ushirikiano uliotiwa saini na rais wa Russia Vladimir Putin na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwezi Juni unalenga kuleta utulivu kaskazini mashariki mwa Asia. Makubaliano hayo, alisema, yanalenga kupunguza hatari ya vita, ikiwa ni pamoja na silaha za nyuklia na kutoa mchango chanya katika kudumisha uwiano wa nguvu katika kanda. Ziara ya Bulosof M inajiri siku chache baada ya rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol kukutana ujumbe wa Ukraine ukiongozwa na waziri wa ulinzi Rustem Emorov katika mji mkuu wa Korea Kusini Seoul, na kuzitaka nchi hizo mbili zichukue hatua za kukabiliana na Korea Kaskazini iliyotuma maelfu ma ya wanajeshi nchini Rusia katika juhudi za mapambano yake dhidi ya Ukraine. Unasikiliza Sauti ya Amerika, habari za dunia, zimesomwa na Sande Shomari. Msikilizaji, pamekuwa na mfululizo wa matukio ya watu kupotea au kutoweka katika mazingira ya kutatanisha katika nchi za Afrika Mashariki. Mara kadhaa wanasiasa na wanaharakati wametupia lawama serikali kuhusika na upoteaji au utekaji nyara wa watu. Matukio ya utekaji nyara au jaribio la kuteka nyara yamekuwa mengi nchini Tanzania. Watu maarufu wametekwa nyara, wengine wamepatikana hai, wengine wameuawa. Ali Kibao, mwanachama wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, alitekwa nyara akiwa ndani ya basi na baadaye kupatikana ameuawa, mwili wake umemwagiwa kemikali ya asidi. Mauaji ya Kibao ni mfano tu kati ya matukio mengi nchini Tanzania. Nchini Uganda raia wote wanaofahamu sana kuhusu magari yasiyo na namba za usajili ambayo wanaita drones. Magari haya yanatumika kuwateka nyara wapinzani wa serikali, mara nyingi wanapatikana kizuizini baada ya kuteswa, baadaye wanafunguliwa mashtaka ya kutaka kupindua serikali ya Rais Yoweri Museveni. Nchini Kenya, serikali imejipata katika matatizo kujisafisha jina na matukio ya utekaji nyara. Rais Dkt William Ruto akisisitiza kila mara akisema kuwa vyovyote vile serikali yake haihusiki na utekaji nyara. Wanasiasa wa upinzani wamesema kila mara kwamba watu wanatekwa nyara na kupotea. Kenya imejipata katika uangalizi wa kimataifa kwa utekaji nyara wa mwanasiasa upinzani, Uganda, Besije, wa upinzani wa Uganda Dkt Kiza Besije akiwa Nairobi na baadaye kufikishwa katika mahakama ya kijeshi Kampala kwa makosa ya kumiliki bastola na risasi ambazo waendesha mashtaka wanasema ni mali ya jeshi la Uganda UPDF. Labda utekaji nyara ulioshitua dunia ni ule wa Paul Rusesabagina, raia wa Rwanda anayeishi hapa Marekani, aliyejitambua kutekwa nyara pale ndege ilipokuwa inatua Kigali ikiwa imemubeba kutoka Dubai. Ndipo akajitambua kwamba alikuwa mikononi mwa mamlaka ya rais Paul Kagame aliyekuwa akimkosoa sana akiwa nje ya Rwanda. Hakuna tofauti nchini Burundi, ambapo chama cha upinzani CNL kimeeleza wasiwasi wa wanachama wake kutekwa nyara, akiwemo mmoja wa wanachama Eli Ngomirakiza. Kwenye Live Talk hii leo tunajadili utekaji nyara huu. Je, serikali za Afrika Mashariki zinapuuza sheria au raia na wakosoaji wa serikali wamepuuza sheria kwa kudai kuwa na uhuru wa kufanya wanachotaka na uhuru wa kujieleza? Kwenye laini ya simu tumewaalika wachambuzi kutoka nchi tofauti za Afrika Mashariki kutusaidia kujadili hizi. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwenye laini ya simu tunamtafuta Ado Swaibu, katibu mkuu wa chama cha upinzani ACT Wazalendo. Kutoka Kampala, kwenye laini ya simu tumemwalika Captain Francis Babu. Huyu ni waziri aliyekuwa waziri katika serikali ya Rais Yoweri Museveni, pamoja na mwanachama wa chama cha NRM pia tumemwalika waziri msaidizi wa habari na mawasiliano wa serikali ya Yoweri Museveni, Godfrey Chevanga. Na kutoka Rwanda yupo wakili Alois Mtabingwa akiakilisha serikali ya Rwanda ama aliakilisha serikali ya Rwanda katika mahakama maalum ya kimataifa kuhusu mauaji ya kimbari ICTR na hivyo ana ujuzi mkubwa kuhusiana na maswala ya haki za kibinadamu. Karibu Wangwana, nashirikiana na Sandey na Shomari kuendesha kipindi. Mimi ni Kenneth Bwire. Nianze na wewe Alois, ukiwa Kigali, unaposikia haya matukio ya utekaji nyara, nini ambacho kinakuja katika fikira zako kama mmoja wa mawakili ambao wanafahamu sana haki za kibinadamu na pia ambaye aliitetea serikali katika mahakama ya kimataifa kiwango hicho kinachohusiana na haki za kibinadamu? Asante sana, asante sana. Um, mimi naitwa Aloisi Mutabingwa, niliwahi kuwa mwakilishi wa serikali ya Rwanda katika mahakama ya kimataifa iliyokuwa inaendesha kesi dhidi ya uh, watuhumiwa wa genocide. Nisamehe. <coughs> so, sauti yangu sio nzuri, hali ya hewa hapa sio nzuri, lakini nitajitahidi. Ni sawa sawa na kwa sisi pia tunavurugana na hayo hayo. Ah, pole sana, pole sana. Sasa kwanza kabisa naomba nieleweke katika uh, maana za au uh, tofauti kati ya utekaji nyara na nitafute Kiswahili cha neno extradition, au neno rendition. Mtanisaidia nyinyi, ni wataalamu wa Kiswahili zaidi yao, lakini haya maneno si maneno tu ni tafsiri za kisheria za matukio yanayofanyika kutambua kama yanazingatia sheria au hayazingatii sheria. Sasa hili <coughs> si tukio la kwanza eh, katika hii nchi ya Kenya au kati ya Kenya na Uganda au kwenye hizi nchi za Afrika Mashariki, lakini ieleweke vilevile kwamba huku sio mahala pa kwanza duniani kuwa na e, e, e, matukio ya aina hii ambayo mara nyingi yanatafsiriwa kama ukiukaji wa hapi, haki za binadamu. Sisi kama wanasheria huwa tunakuwa waangalifu sana, kwa sababu kutambua kama kuna ukiukaji au hakuna ukiukaji, inabidi kwanza tukio lenyewe lieleweke limefanyika vipi kisheria au limekiuka sheria kivipi. Ngoja niongee kwanza kuhusu rendition. Rendition tofauti na extradition. Uh, extradition ndio watu wameizoea wanaifahamu sana, lakini mamlaka za kiserikali mara nyingine hazitumii hii njia kama njia ya kukamata watuhumiwa, na hii njia nyingine ya rendition huwa inawawia rahisi zaidi lakini condition ni moja tu kwamba mtuhumiwa awe ana kesi kweli na kuwepo na nyaraka za kumkamata. Sasa pale ambapo kuna ushirikiano kati ya polisi na mamlaka zingine za nchi husika, hicho kitendo cha kukamata mtu kama kimefanyika hivyo, hakitambuliwi kama ukiukaji wa sheria na ninasema hivi nikizingatia mambo mengi ambayo yamefanyika duniani. Kwa mfano, President Reagan aliwahi ku, kuamrisha kwamba suspects ambao walikuwa kwenye nchi nyingine <coughs> wakamatwe na kupelekwa Marekani kwa kwa kwa ajili ya kufuata mkondo wa sheria, na alifanya hivyo kwa sababu aligundua kwamba hakukuwa na, na, na, na, na ushirikiano katika extradition kati ya Marekani na hizo nchi zingine. Mambo hayo yamekuwa anafanyika kati ya Israel na nchi kwa mfano uh, Argentina na kwingineko. Ninatoa hii mifano ili kwanza, tuwe kwenye peji moja, tuwe kwenye ukurasa mmoja kuhusu sheria ilivyo na Uh, nadhani kitu ambacho kinaitwa ushirikiano ni kati ya state agents. Sasa kama hakuna ushirikiano hilo ni swali jingine. Kwa sababu hakuna uh, police over other police system. Uh, nimesikia kwamba President Ruto alisema hakujatokea ha, ha, ha, utekaji nyara Kenya. Uh, nimesikia vilevile vile wakati fulani huko nyuma aliyekuwa IGP akijibu maswali ya waandishi wa habari kuhusu mtu aliyepelekwa Uganda kutoka Kenya kwa ajili hiyo hiyo, akisema hapana, extradition, sio njia pekee yake ya kumkamata mtu. Kuna njia nyingine, hakuhitaja lakini nahisi ni hiyo rendition. Utekaji nyara unakubalika kisheria kama utekaji nyara pale ambapo watekaji wanajificha hawataki kujitambulisha. Sasa nimesikia kwamba huyu mheshimiwa Besigye wakati anafungulia hawa watu, au pamoja na wenzake, wanawafungulia watu waliokuja kumkamata walijitambulisha kama polisi kabla ya kufunguliwa, lakini walivyoingia hawakujitambulisha zaidi ya hivyo kwamba ni polisi wa wapi, eh, wanataka nini. Huyu mtu anavyosema, au familia yake inavyosema, ni kwamba hakuwahi kujua kama kuna tuhuma zozote ambazo amekuwa nazo. Sasa hilo ni swala jingine. Uh, ni, ni, ni ni ukamataji kinyume na sheria, lakini ninachosita ku, ku, kusema ni kama vile huo ukamataji ni utekaji. Uh, mm-hmm. Kwa sababu inabidi kwanza kujua nini kilichoko kwenye kwenye kwenye hili zoezi la kumkamata naam. Je, kuna kesi kweli? Kuna anatuhumiwa hiyo bastora na vitu vingine, au ni minajiri ya kisiasa? Hilo ni swala tofauti kabisa. Aya, shikilia hapo. Alois alituomba Alois, tumpe tafsiri extradition na rendition eh. Kwa mnajili ya msikilizaji wetu, tafsiri ya moja kwa moja haipo, lakini maelezo ni kwamba extradition ni pale ambapo E, mshukiwa yupo nchi nyingine, anatakiwa na nchi nyingine. Bwire, raia wa Kenya anahitajika, yupo Marekani, inabidi hasa mchakato wa sheria ufuatwe kumwondoa Marekani, kumurudisha Kenya. Extradition. Rendition ni kwamba kuna ni, ni, ni vile wamekaa wakasikilizana kwamba Bwire ni mhalifu, yupo Marekani anahitajika Kenya. Inatumika tuseme kwa njia za kangaru, hazijafata sheria, anatafutwa mahala alipo, anachukuliwa, anarudisha. Nafikiri haya maelezo mawili yatamfaa sana, Alois. Hatuja ya hatujatafsiri moja kwa moja lakini ndio maelezo. Yupo ado kwenye laini ya simu Sande. Bila shaka nashukuru kwa maelezo hayo mazuri kabisa ulioyatoa. E, lakini pia kwa upande mwingine, nigeukie upande wa Tanzania. E, eh, kumekuwa na matukio ya utekaji e, eh, matukio ya kupotea kwa watu eh, na matukio mengi kama hayo katika nchi hiyo kiasi kwamba yalifika mpaka ndani ya bunge la nchi hiyo na kuripotiwa pia kwa waziri wa mambo ya ndani eh, Hamadi Masauni naye pia alikiri kwamba matukio hayo yapo na wingi umekuwa kuripotiwa lakini sasa anakidai kwamba uhalisia wa idadi na wingi havitofautiani lakini pamoja na hayo ni kwamba haya matukio yamekuwa yakitokea. Sasa nichukue nafasi hii kumkaribisha uh, Ado atueleze kwa, e, kwa upande wake akiwa kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, kwa upande wenu nyinyi kama wapinzani nchini Tanzania kwa ujumla, na wewe binafsi unaofahamu swala hili, hali ikoje, na jinsi gani mmekuwa mkijaribu kulitafutia suluhu jambo hili mmefikia wapi? Um, shukrani sana kwanza uh... Eh, niseme kwamba moja kati ya ajenda ambazo zinatawala duu la kisiasa nchini Tanzania ni pamoja na ukamataji na, na utekaji wa raia uh, wengi wakiwa ni wakosoaji wa, wa serikali na niseme kwamba katika muongo mmoja uliopita vitendo hivi vimekuwapo, lakini vilishamiri eh, sana wakati wa utawala wa rais John Pombe Magufuli, serikali ya awamu ya tano. Na rais Samia Suluhu Hassan alipoingia madarakani, moja ya ahadi alizozitoa katika hotuba yake ya mwanzoni kabisa ni kwamba yeah, anakusudia kufungua kwa ukurasa mpya wa kisiasa nchini Tanzania kupitia falsafa yake aliyoita falsafa ya ara nne ikiwa imetoa ahadi ya uh, kujenga siasa za maridhiano, ustahimilivu na kujenga upya taifa la Tanzania. Maneno haya yaliwapa matumaini watu wengi, na kwa kweli sisi uh, wapinzani hatukutarajia vitendo vya kamata kamata na kupotezwa na kutekwa kwa wapinzani na wakosoaji wa serikali vingerejea tena. Lakini kinyume na matarajio yetu, katika kipindi cha hivi karibuni, vitendo vya uh, utekaji vimeshamiri sana, na watu wasiojulikana uh, ndiyo jina mashughuli hapa Tanzania, uh, kwa kiwango ambacho kama ulivyosema kwa usahihi, suala so hili limewasilishwa katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lakini kwa bahati mbaya e, Spika wa Bunge, Ndugu Tulia Akson alizuia mjadala ule kwa kwa kwa hoja kwamba serikali haiwajibiki juu ya wajibiki, vitendo hivi na ni vizuri tuiache serikali itekeleze wajibu wake lakini vitendo pia ambavyo vilimlazimisha e, waziri mwenye dhamana pia kutoa kauli ya serikali na Rais Samia amewahi yeye mwenyewe kutokana na msukumo mkubwa kwenye jamii kuzungumzia masuala haya, lakini ni, ni vyema niseme kwamba sijaona Rais Samia akitoa mkazo mkubwa e, kwanza akionyesha kwamba matukio haya yapo kwa uchache na serikali inaweza kuyashughulikia kuya, kuya, kuya. Kwa hiyo mpaka sasa kwa kuhitimisha E, hapa Tanzania bado hatujapata mwarobaini wa vitendo hivi, na wakosoaji wa serikali ikiwemo viongozi wa vyama vya siasa, waandishi wa, wa habari wa na wanaharakati na viongozi wa dini, hatuna hakika juu ya kesho yetu. Hmm. Uh, kwa sababu ya kushamili kwa, kwa vitendo hivi na kwa kweli serikali haijawajibika bado ya kutosha, na mtumiwa oh, namba moja shikil... katika visa hivi ni jeshi la polisi shikilia hapo ado. Msikilizaji kwenye line ya simu, jitambulishe, upo wapi, utupe maoni yako msikilizaji. Inaonekana msikilizaji hujakuwa tayari kuzungumza nasi. Alois, narudi kwako, umetaja tukio la kiza besije kutekwa nyara ama kukamatwa, neno litakalotumia kwa ufafanuzi wako wa maneno ulioyatoa, nimeshindwa nitumie gani, kutekwa nyara, kukamatwa, ama rendition ile, kupelekwa kwa sababu unashutumiwa una, una, una, una kwa njia isiyo kupelekwa kwa njia isiyo ya kisheria. Lakini ni, nikiangalia historia naambiwa kwamba kuna msikilizaji, kabla halo isijakuja kwako, karibu kwenye Live Talk Ndugu yangu unataka kujisikia kwanza, e, toa redio alafu uzungumze nasi asante. Asante asante kiongozi, unazungumza na msafari bunzari sali waziri wa shida mpango wa gafla. Namsikiliza hapa Mtanzania mwenzangu hapa akiwa anafahamiwa juu ya taifa letu kama na Tanzania. Mimi e, nadhani sana sana katika kile ambacho nilikuwa nakiona kwa macho kwamba kinasababisha utekaji ni kile kitendo tu cha kwamba mimi ninapomkosoa, ninapomkosoa e, Kenneth Bwire kwamba labda ni kiongozi wangu mkuu kwao, sasa kama hoja zangu takuwa na mashiko sanjari na kutokuwa na hoja zangu kuwa na mashiko kile kitendo cha kwamba nahojiwa na waandishi wa habari kwamba nikiwa na nafafanua juu ya athari ambazo naziona Kenya, kwamba hazisimamie vizuri lazima, endapo kama zitalakiwa na watu wengi, nitakuwa na uadui na huyu ambaye nilikuwa namkosoa kwao. Oh, nimefakiria sana utekwaji, asilimia kubwa hateti mtu ambaye hapasi sauti, ila kwa yule anayepasa sauti na sauti inasikika ndio yule ambaye anaingia katika majanga ya kutekwa na mambo mengine. Hata kama upinzani unapokaa na kukosoa na wanapoingia na wanapopeleka hoja katika bunge, bunge nalo linashindwa kuwa na makali kwa kuonyesha kwamba kitendo hiki kinaenda kinyume na nini na utawala bora. Kwa hiyo mi naweza nikasema kwamba labda mamlaka husika eza, kama tuchukulie kwamba kama Wizara ya Mambo ya Ndani kwa sababu ndiyo yenye yenye kuleta yenye kuleta ulinzi mahususi, labda kama itakuwa na sauti au na kizwa au na meno ya kuweza kung'ata na kuangalia kwamba ni kitu kinachopelekea mm -hmm, uchekaji huu. Haya, nadhani yanaweza yakamalizika tu mapema, kwa sababu hao mm -hmm, ndio wenye kisu, hao ndio wenye makali. Mi nadhani hayo ndo tunaweza nikazungumzia kwa upande wangu. Asante Salibunzali, asante. Utaniruhusu, nilikuwa namuuliza Alosia swali ametoa mfano wa kiza Besije na nikawa nakumbuka historia, japo labda hatukuwepo mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu wakati wa tawala wa Obote nchini Uganda ni kwamba wakati wa bunge wa DP chama cha DP akiwemo uh, Yoweri Chesimira, sio Mseveni, Yoweri Chesimira walitekwa nyara nchini Kenya, walipelekwa Uganda na baadaye wakapatikana mahakamani. Wakati huo ulikuwa ni utawala wa Rais Daniel Toroitich Arap Moi. Baadaye alitembelea Uganda mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu na akatangaza vita dhidi ya wale aliyewaona kama waasi nchini Uganda ambao walikuwa na lengo la kupindua serikali ya Obote na hiyo huo mkutano ambapo alizungumzia Daniel arap Moi ilikuwa mjini Tororo, mashariki mwa Uganda. Sasa Alois anapotekwa Kiza Besija ama anaporudishwa Kiza Besija, historia inajirudia kwamba Kenya labda inaona kwamba maadui wa serikali ya Uganda wanataka kupanga uchafu wao ndani ya Kenya. Um, labda nirudi kwenye hili swala la aina gani kisheria ya mtu amekamatwa kivipi. Uh, hii aina ya pili isiitwa aina ya kangaruu, kwa sababu sio aina zote za ukamataji au matukio yote yanakuwa ni ya ukiukaji wa haki za binadamu na sheria za kimataifa, lakini aina hii ya ukamataji mara zote imekuwa inakosolewa na mahakama kwamba ni aina ambayo haifuati sheria, procedurally haikubaliki haimaanishi kwamba mtu pengine anatuhumiwa kiukweli au hatuhumiwi, kwa sababu kisheria huwa tunaanza kuangalia utaratibu uliotumiwa katika kumkamata mtu. Ndio maana mara zote kwenye nchi zinazojitahidi zinavyoweza kuzingatia sheria za za kimataifa huwa zina sita kutumia hii njia, badala yake zinatumia njia ya kawaida ya extradition kwa sababu hiyo ndio ambayo imeelezwa kinagaubaga katika sheria na utaratibu wa ufuatiliaji na ukamataji wa watuhumiwa wa na kesi za jinai. Asante sana Alois. So, naomba usubiri hapo hapo, kwa sababu hayo maelezo yako tutahitaji sana eh, lakini kabla ya kamisa sehemu ya kwanza, nina msikilizaji, nimpe nafasi kwa haraka haraka. Msikilizaji, sekunde tano, tueleze swali lako au maoni yako. Karibu. Mi naitwa Vincent Madakwang nikiwa Kenya Kapenguria. Na vizuri, nataka na tu nisungumzie kuhusu mambo ya utegaji nyara au kushikwa. Nadhani kwa sheria ya Afrika ama nchi zenye zimeendelea wakitaka kukamata mtu kama huyu, sasa Besigye ambaye ni mwaniaji wa rais huko kule mjini Uganda. Je, hao watu wa Uganda walichukua sheria gani ama walitumia kriteria gani kuhakikisha wamejulisha wa Kenya kwamba kuna mtu wetu yuko Kenya na tutake tumshike? kwa sababu hayo ni kama utekaji nyara na sasa hata sisi wa Kenya pia, na wengine na nchi zimeendelea, hawaamini Kenya inaendelea, kwa sababu demokrasia inasema nchi yenye mtu ametorokea anafaa kulindwa na pale, na awe ni kama mkimbizi, na achukuliwe na asaidike. Lakini sasa waliochukua ndugu zetu wa waganda hao ni sheria, amechukua, mikononi mwake, ni wazema. Haya, amechukua, ni sheria amechukua amechukua mikononi mwake sana. Nashukuru, muda wetu unakwisha. Nikushukuru sana kwa swali lako. Natumaini uh, wachambuzi mmesikia. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tafadhali usiondoe kwenye redio yako, ingia www, tukutane huko katika sehemu ya pili ya Live Talk. Asanteni na kwaherini. Karibu karibu katika sehemu ya pili ya, ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. e, nikiwa hapa studio mwenzangu Kenneth Bwire. Katika sehemu ya kwanza tumezungumza kwa kina kuhusu maswala haya ya utekaji e, katika nchi za Afrika Mashariki na mengi yamezungumza na wachambuzi wetu ambao tuko nao hapa, Ado Shaibu, katibu mkuu ACT Wazalendo, na Bwana Lois. Nakumbuka kwamba Uh, bwana Lois, ulikuwa ukielezea hapo kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza, na amekuja msikilizaji na kuuliza swali lake kwamba mtu wa Uganda anatekwa kwa sheria gani, au alikamatwa kwa kutumia sheria gani uh, akiwa ndani ya Kenya? Pengine ukiendelea na yale maelezo yako eh, pia naomba ujibu swala hili la msikilizaji wetu kutoka Kenya akitaka kujua sheria gani ilitumika wakati uh, Besigye anakamatwa. Karibu mara zote without exception mara zote eh, sababu za mtu kukamatwa na sheria ambayo inaruhusu ina, ina, ina, ina watu kumkamata, eh, mamlaka husika kumkamata zinatakiwa ziwe zimeshaandikwa na kukabidhiwa mamlaka husika ya nchi ambayo huyo mtu yumo, ah, kuomba kwamba utaratibu wa kumkamata uwe huo wa rendition, unatakiwa ukubalike kati ya nchi na nchi, ukubalike kati ya mamlaka za nchi husika, na sababu moja kubwa ni pale ambapo um, nchi husika zinakuwa hazina eh, mkataba wa kupeana watuhumiwa kwa njia ya extradition, na huwa mara nyingi hilo likitokea, basi inakwenda kwa utaratibu wa tunaita ni, ni, ni, ni, kama nimekupatia mtuhumiwa wako basi siku nyingine nikihitaji niki ambaye yuko kwako aje kwangu kujibu sheria basi utanipatia. um, ni utaratibu ambao ambao unazingatiwa una ili mtuhumiwa asicheleweshwe kufika mbele ya sheria. Nitaendelea nita kuzungumza sheria, mtanisamehe kwa sababu sitaki kujiingiza zaidi katika mambo ya kisiasa ambayo nadhani Uh, yanaweza yakaharibu uelewa wa nini kinafanyika kisheria, nini hakiruhusiwi haki kisheria. Sasa huyu mheshimiwa, uh, Dkt. Kizza Besigye, yeye anaikosoa serikali, sasa na watu wengine ambao wanakosoa serikali, lakini inachoweza tu kusema ni kwamba ni suala la kuachia mahakama ziangalie ni nini kimetokea na kuna ushahidi gani unaonyesha kwamba huyu mtu alitakiwa kweli akamatwe? Ndio hicho kitu cha kwanza ambacho mahakama itaangalia. Kwa nini? Kwa sababu haiwezi kuendesha kesi ambayo haijawahi kujengewa kufu, faili na mamlaka husika, na mara nyingi unakuta hmm. uh, faili husika lina, lina, linaandaliwa pengine baada ya mtu kukamatwa. Sasa hilo ni, ni, ni mfano exception, lakini inachoweza tu kusema ni kwamba hata huu utaratibu wa ushirikiano kati ya nchi katika kukamata kwa njia ya rendition ni utaratibu ambao unatia mashaka, unatia wasiwasi. Ndio maana ndio maana mm, hatuwezi, uh, sasa hivi kwenye haya majadiliano utaanza kuthibitisha kwamba mm -hmm. hili halifuati sheria hili linafuata sheria So, Alois shikilia hapo ah, msikilizaji, ah, shikili shikili. Msikilizaji, msikilizaji kwenye line ya simu, line yake ina matatizo. Mwelekezi wetu, kama utaturuhusu, kama anaweza rudi baadaye hiyo line, eh, sauti yake hatuisikii vizuri ado ni kwa vile mnakosoa serikali zaidi ya ukosoaji, ama mnakiuka kila ambacho kipo kinastahili kuweka utulivu ndani ya taifa, mnakwenda zaidi ya kiasi kwamba mnataka kuvuruga usalama wa taifa. Umemsikia huyo msikilizaji aliyepiga simu kutoka e, Tanzania, amejiita waziri wa majanga na kitu fulani hivi ni, mumezidi ukosoaji kiwango, serikali inahisi kwamba hapana, imekuwa hatari kwetu madarakani. ukosoaji si kosa la jinai ukosoaji unaruhusiwa na hatuwezi kukosoa kwa kiwango kinachowekwa na dola ya chama cha mapinduzi chama tawala hapa Tanzania kwa sababu binadamu kwa hulka yake hapendi kukosolewa kwa hiyo ukimruhusu yeye achole mipaka ya kukosolewa ataondosha ukosoaji moja kwa moja mipaka ya namna ya kuzungumza inawekwa na sheria, na kama kuna mtu anatuhumiwa kwamba ameivuka mipaka hiyo iliyowekwa na sheria, ni lazima ukamataji wake na uwajibishwaji wake kwenye vyombo vya kisheria ufanywe kwa mujibu wa sheria. Sheria hapa Tanzania zimeweka utaratibu mzuri wa nani anakamata nani awezi kukamata. Mathalan, eh, askari polisi hapa Tanzania ndiyo wanaokamata. eh, usalama wa taifa hawaruhusiwi eh, kukamata na polisi. eh, ukamataji, zoezi zima la ukamataji limewekwa kwa utaratibu mzuri wa, wa kisheria. Polisi akitaka ah, kumkamata mtu ni lazima ajitambulishe na ni lazima eh, amweleze mtu huyo makosa yake, na pia ni lazima ampeleke katika kituo cha polisi, na pia ni lazima jeshi la polisi limfikishe eh, mtu huyo mahakamani. Lakini mambo hayo kwenye kesi tunazolalamikia mara eh, nyingi hayafanyiki. Eh, mtu anavamiwa kwake, anakamatwa, anaingizwa, wanamkamata hawajitambulishi Uh, wamekuja kwa nguo za kiraia, wanamkamata wanampeleka katika maeneo ambayo haeleweki. Wengine wanakutwa wakiwa wamefariki, uh, wengine hawajapatikana mpaka leo. Tunavyo visa vya namna hiyo, uh, wengine kwa takriban muongo mmoja sasa hawajapatikana. Kwa hiyo uh, uh, si kwa sababu tunakosoa kupita kiasi, ni kwa sababu serikali yetu hapa Tanzania haitaki kukosolewa. Na labda, Aloisi, nikirejea kwako, kitu ambacho uh, kimeguswa hapa na Ado Shaibu ni swala la kusema kwamba mambo mengi ambayo yanatokea nchini humo yameelekezwa kwa jeshi la polisi lakini pia katika taarifa mbalimbali za jeshi hilo kuna baadhi wameshutumiwa kwamba wamejiteka wenyewe, polisi wakizungumza hayo kwa Tanzania, na kuna wengine wakisema kwamba wametekana kwa sababu ya mapenzi, na mambo mengine kama hayo wakiyazungumza kwamba ni mambo ya jumla mengi uweze ukayaweka katika kapo moja. Lakini we umesema kama mwanasheria huwa unazungumzia hasa upande wa sheria, pengine yale ambayo uh, umeyasikia upande huo e, ukiwa kama mwanasheria unawasaidia vipi hawa ambao wengi hawajui ndugu zao walipo, ama wamesikia tu kwamba wamepotea au wamekuja kukutwa kwenye mikono ya jeshi la polisi, lakini nini ambacho unawashauri uh, kutokana na hali kama hii kisheria, nini kinaweza kufanyika? Askari polisi, pamoja na mamlaka aliyonayo ya kuweza kukamata na arrest warrant na nini, kwa sababu ndio waandaaji wa hizo, haruhusiwi kumkamata girlfriend wake kumkamata mtu kwa minajili ya kijamii, uh, mahusiano ya kawaida ya kijamii, sababu hayo sio mambo ya jinai. Uh, wakorofishane, alafu mtu aje na pingu akamate mwenzake, hilo huo ukamataji ni kinyume cha sheria. Lakini tunachoongelea nadhani tusitoke kwenye mkondo wa mazungumzo, ni utaratibu mpaka umeitwa kwamba ni utaratibu usio wa kawaida extraordinary wa kukamata, maana yake ni kwamba ingekuwa utekaji nyara kama usingehusisha vyombo vya dola. Pale ambapo unahusisha vyombo vya dola, eti kinachohitajika ni kimoja tu, ni arrest warrant. Sasa arrest warrant zinazozungumziwa natakiwa iwe angalau ni international arrest warrant. Sasa siwezi kuelewa kwamba mtu kwa sababu nataka tu niendelee kuzungumzia kesi ya huyu bwana wa Uganda. Siwezi kuelewa kama amekuwa anatafutwa na Interpol au ni ni tukio tulilotokea. Sasa hili, ninaomba nieleweke, siwezi nikajadili swala ambalo liko mahakamani tayari, kwa sababu kwa kufanya hivyo nitakuwa ninaingilia utaratibu wa kimahakama. When the matter is sub judice, hakuna mtu anaruhusiwa kuijadili kwa kiwango ambacho kina influensa kina kinaweka kina shinikizo kwenye maamuzi ya mahakama yenyewe. Lakini, uh, lakini lakini naomba nimalizie nimalizie, tafadhali dakika moja mm -hmm. Ninataka niwatajie wa, ni kifungu cha sheria ya EAC eh, eh, kifungu namba saba D Watu wanaojaribu kujina ku, ku, hili swala la mahakamani wanatakiwa tu wakumbuke kwamba mtu anayekamatwa sana sana wa aina ile anatakiwa apelekwe kwenye mahakama ambayo e, iko impasho na apelekwe kwenye kipindi kinachokubalika kisheria. Sasa mimi siwezi kuelewa kama mtu ambaye ana shida na na serikali unaweza akapelekwa kwenye mahakama ambayo pengine nayo itaanza kushutumiwa kwa kutoendesha kesi vizuri, kwa sababu kuna, kuna mahakama zingine ambazo zina zina zina mamlaka hayo. Mahakama ya Afrika Mashariki, mahakama ya Afrika iko hapa Arusha, hizo ni mahakama vile vile. Sasa kama mtu ana shida ya namna gani ikakamatwa, aombe apeleke eh, shtaka kwenye hizo mahakama kwa sababu mimi sidhani kama hilo ni swala la ku, ku, kusita kutaja, kwa sababu kama kuna ulalamishi unaomhusisha huyu mtuhumiwa na shughuli zake za kisiasa, basi apewe justice inayoeleweka. Nadhani hicho mm, ndicho cha muhimu mm, una, una. Vinginevyo tunaweza tuka, tukaenda mbali tukaanza kuzungumza mambo ambayo yanahisia Hmm. Uh, bila sababu bila sababu sasa. Alois, unajua kwa nini nimetaka ukatiza kidogo, lakini ni vizuri umemalizia hoja yako. Mbona tunatumia neno kutekwa nyara? Na, nina uhakika umesoma kitabu cha Yoweri Museveni, rais wa Uganda, kinaitwa Sowing the Mustard Seed. Ameandika humo ndani kwamba kuna wakati mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu mkewe Janet Museveni na mwanawe Natasha walikuwa wanasoma Kenya, Nyeri na kwamba kuna wakati alikuwa anatafutwa kukamatwa, na walikuwa wanajua mkewe na mtoto wako wapya, akamtuma Janet, akwende katika shule akamtoa mtoto, na kwa sababu hawakutaka walimu wajue nini kinachoendelea ama mamlaka Kenya wajue, wakamwambia mwalimu mkuu kwamba tunamchukua tu kwa wikendi, atarejea siku ijayo. Museveni mwenyewe anaandika mle ndani kwamba she fled kidnappers, yani alitoroka watu wa kutekanywa, lakini kando Mm -hmm. Hili tukio linakaribiana na tukio la Kiza Besija ambao umemtumia sana katika mazungumzo yake naye. Pia juzi juzi alipoondoka Nairobi, hata aliacha begi yake na paspoti kule na walimuondoa bila wao kujua nini kilikuwa kinaendelea, lakini hilo kando. Mfano wa Ali Kibao nchini mm -hmm. Tanzania aliyotolewa ndani ya basi na watu ambao hawakuwa na sare za kazi, akakamatwa mm -hmm. tuseme, tutumie neno kukamatwa, baadaye akapatikana ameuawa mwili wake umemwagiwa kemikali, hilo unalizungumziaje? Ni ukiukwaji wa kiwango cha juu wa haki za binadamu. Um, ni, ni, ni suala ambalo linamwezesha mwanafamilia kupeleka eh, madai kwenye mahakama, akistaki serikali. Hiyo linaruhusiwa, lakini ni vizuri umetaja ume kitabu cha President Yoweri Museveni kuna hata yeye mwenyewe wakati fulani ilikuwa akamata, actually alishakamata, alishatekwa. Sasa labda ungetaja na hilo. Alikuwa mbali na, na mke wake na mtoto huyo huyo, mm -hmm. Walitekwa, wali walifikia wali, wali kwenye road block wakakamatwa, waliokolewa na askari waliokuwa kwenye kundi la Yoweri Museveni. Sitaki kuwataja lakini wanajulikana. Sasa hmm. Huwezi ukauita huo utekaji kwa sababu alikuwa kwenye hali ya k alikuwa anapambana na serikali kwa kutumia bunduki, na kwa sababu mara zote anayekuwa anapinga serikali kwa kutumia hizo mbinu za za silaha anakuwa vile vile ameweka maisha yake katika hatari, basi tukio linapotokea kama hilo la kumnasa ingine inaitwa kwamba adui kafa. Lakini katika mambo mengine ya kawaida ambayo yanajikita yana zaidi katika kutuhumu, kwa sababu kuna presumption of innocence. Mtu yoyote katika haki za binadamu ya msingi ni kuchukuliwa kama hana hatia hadi mahakama ikubali hivo, isipitishe hivo. Sasa mimi nadhani hmm. uh, niseme ni tu kwamba hata kabla ya kuanza kuangalia ni nini iko kwenye jalada la kesi la, la ya jinai, mahakama huwa inatakiwa ithibitishe kama utaratibu wa kumkamata ulizingatia sheria. Na ya Paul Rusesabagina kujitambua wakati ndege inatua Kigali, ndio anagundua, oh, nimeingia mikononi mwa serikali ya Rwanda. Okay, nataka niseme na kwa hilo. Kwa kifupi tu kabla Sande akamkaribisha hapa, mtuhumiwa mtuhumiwa mtuhumiwa hmm, hakamatwi kwa hiari yake. Utaratibu <laughs> huo wote unaitwa eh, extraordinary rendition. Shida ni kwamba haya mambo ni ya kisiasa zaidi. Marekani ndio ilikuwa inafanya hivyo, na mpaka leo nadhani haijaacha, hata Israeli haijaacha, lakini unakuta kwamba inapotokea <coughs> katika hizi nchi za Afrika hizi, si- siongelei utaratibu mbaya au matumizi mabaya ya mamlaka ya watu walioko mamlakani, naongelea utaratibu ambao unaanzishwa huko Ulaya ya Marekani na kwingine. Sasa Afrika wakijaribu kuutumia ili wa, wapunguze kesi za jinai, wanachukuliwa kama ndio wanavuruga sheria. Nitakupa mfano. Mahakama ya nchi za Ulaya ya, ya, ya haki za binadamu imeshutumu sana huo ushirikiano kati ya nchi za Ulaya na Marekani katika kukamata na kupeleka watu Marekani. Hiyo utaikuta kwenye website, kuna maamuzi mengi yanafanyika, lakini haizuii hai, hai kuendelea kutafuta na kukamata watuhumiwa wa kesi za jinai waliozifanya ndani ya Marekani au ambazo Marekani ina interest nazo ndio hivyo hivyo ambavyo uh, serikali za Afrika zinajaribu kufanya, lakini inabidi kuangalia kuna kesi kweli au ni ni ku silence watu wanaozikosoa wa serikali. Hayo ni mambo tofauti kabisa. Ha, hairuhusiwi kutumia mamlaka m, mfunga kinywa mtu ambaye anaruhusiwa kuzungumza kwa, kama haki ya kikatiba. Ni kuangalia kesi kesi esi ikoje? Hatuwezi tukatoa uthibitisho wa jumla kwamba hili ni, ni, ni la kisiasa, hili si la kisiasa. Ni kuacha tu kama ziendelee kufanya hivyo, kama pengine huu utaratibu utafika pale ambapo mahakama zitaendelea kusema hapana, tumieni extradition. Acha hii extraordinary rendition. Sawa kabisa, naomba ushikilie hapo hapo, uh, Bwana Alois Mutabingwa uh, nikimpa nafasi sasa a uh, Ado Shaibu, kwa upande wako eh, vyama vya siasa Tanzania mmekushazungumza sana maswala haya ya utekaji. Kwenye bunge, kama ulivyotuambia, limezungumza pia, lakini pia tumeona hivi karibuni baraza la maaskofu Tanzania TEC limekemea matukio hayo ya utekaji na mauaji eh na okay, kusema kwamba okay. Hii jambo ambalo eh, wakiuliza na kuhoji kwamba je, ni nani wanawapa nguvu hao watekaji, pengine miongoni mwenu nyinyi viongozi wa vyama vya upinzani vya na hawa viongozi wa dini ambao sasa tunasikia wanaanza kutoa matamko, ni yapi ambayo unaweza ukasema yanajadiliwa na nini ambacho kinapewa nafasi mpaka anapofikia uh, Kanisa Katoliki linatoa tamko na pengine hili linaweza kuwa na umuhimu gani, athari gani, na nini ambacho nafikiri uh, kinahitajika hapa? Halo, Halo, Shaibu, eh, shahingu, nakusikia ado Shaibu, unanipata e? Nimekupata, ulitoweka kidogo hewani. Nimekupata kwamba Kanisa Katoliki limetoa msimamo na hiyo ina e, ina matukio gani? Bila na shaka kama kuna jambo limenipita katika suala lako kabla ya kauli hiyo, ingekuwa vizuri nipate vizuri ili Nam, ni swala langu lilichukua hapo hapo tu baada ya kuona kwamba haya matukio yamekuwa yakiendelea, imefikia e, kiwango mpaka baraza la maaskofu nchini humo la tech, la wakatoliki kutoa tamko na kutaka kujua nani wanawapa nguvu hawa watekaji. Pengine kwa upande wenu nyinyi watu wa vyama vya upinzani na wadau wote, nini ambacho mnaguswa nacho hapa na tamko hili, na pengine nini ambacho mngependa kuona zaidi kinafanyika? hiyo ina maana kubwa sana kwa sababu unajua okay, mambo haya yamekuwa yakitazamwa sana kama mambo ya wanasiasa na wakosoaji wa serikali ju um, wa kanisa Katoliki na viongozi wengine wa dini kukemea matukio ya utekaji pamoja na asasi za kiraia, unaongeza sauti zaidi, kwa sababu ni vizuri tujenge eh, vuguvugu kubwa la mshikamano wa pamoja, kwa maana ya grand coalition ya wapenda haki wote kuzuia e, utekaji. Mimina, mimi ninaamini kwamba wadau wengi zaidi tunavyoshikamana na kutoa sauti ya pamoja, serikali itawajibishwa na e, kuitazama kwa uzito zaidi ajenda ya utekaji. Lakini iwapo sauti itakuwa ni ile ya mgawanyiko na ya kuachia wanasiasa peke yake, basi e, visa hivi vya kuteka na kukamata vitaendelea kutokea. Kwa hiyo eh, kwa niaba ya chama, kwa kweli tulifarijika sana na kauli ya Kanisa Katoliki, naam. Bila shaka eh, hilo na, ni swala... Ado, eh, malizia ha, amesema kwamba amefarijika na hii kauli ya, ya, ya Kanisa Katoliki, lakini pengine labda Ado, kwa sababu huko hapo nchini eh, hili ni kanisa limetoa kauli, pengine kuna tamko la pamoja la maeneo yote ya viongozi wa dini kwa pamoja, au ni hili tu. E, mimi ninafahamu kwamba viongozi mbalimbali wamejitokeza kukemea mbali ya kanisa Katoliki. Nimeona e, maaskofu wa kanisa la Kilutheri KKT tunaita Lutheran Church na walitoa kauli, na tumeona maaskofu wengine zaidi na wachungaji wakitoa kauli pamoja na mashehe kwa mfano eh, Sheikh Issa Ponda ambaye ni mmoja wa mashehe wanaoheshimika hapa akiongoza taasisi ya jumuiya za kiislamu Tanzania, naye alitoa tamko kukemea eh, utekaji. Kwa hiyo kumekuwa na sauti mbalimbali, kitu ambacho bado eh, hakijafanyika ni vizuri sauti hizi ziunganishwe. Kwa hiyo, kwa upande wa vyama vya siasa, changamoto kubwa tulionayo, ACT Wazalendo inakemea utekaji peke yake na Chama cha Demokrasia na Maendeleo kinafanya hivyo, na Chama cha Wananchi Kafu. Kila mmoja kwa mtindo wake na kwa peke yake. Kwa maoni yangu, tunahitaji kuvuka mstari huo kwa kukutana vyama vya upinzani na kutoa sauti ya pamoja na kuwa na hatua za pamoja za kuhakikisha kwamba tunatoa shinikizo zaidi kwa serikali. Ee, na kuishinikiza zaidi iweze ee, kuchukua hatua dhidi ya utekaji nchini Tanzania ado a, kutokana na matukio ja. Haya si matukio mageni, ni matukio yalianza hata utawala wa Magufuli, sio? Walitekwa nyara ja. Watu wengi wengine, wakapatikana akiwemo akina wa Modeuji, wanafanya biashara wengine sasa si lawama za kuja saa hizi kwamba ndio zinaanza sasa hivi. Kwa hivyo mnaweza kuwa na tathmini ya muda mrefu. Je, matukio ya kufuatana haya yameleta uoga ndani ya upinzani kunyamaza, ama yamewaleta pamoja mshikamano na wafuasi wenu? Tuna, tuna ishara kwamba hata katika mitandao ya kijamii Watanzania ukizungumzia masuala ya utekaji nyara hawachangamki, hii maneno. Ukiwapigia simu ukitaka kuandika stori yoyote kuhusu utekaji nyara, anakuambia nina familia ambayo inanitegemea, niache. Je, katika upinzani viongozi, kuna ushikamano ama uoga? Eh, mimi naona kuna uoga upo, lakini eh, sio viongozi wote tupo viongozi ambao tuko tayari kusema na tuko tayari kusimama imara, kwa sababu ukishajitolea maisha yako kwa ajili ya kupambana kwa ajili ya haki za watu inabidi tufanye hivyo kwa nguvu zote. E, mathalani mimi katika kipindi cha Rais John Pombe Magufuli, e, nilikuwa Mtanzania wa kwanza kufungua kesi katika Mahakama Kuu ya Tanzania kumshtaki Rais Magufuli na ilikuwa ni kesi ya mwanzo kwa rais aliye madarakani kushtakiwa hapa nchini Tanzania. Na nakumbuka kwamba uh, watu wangu wa karibu, familia, hata washirika wangu katika siasa walio wengi walitilia wasiwasi juu ya hatua hiyo, kwa sababu walijua nini kitafuata, nini kitafanya na serikali ya Rais Magufuli. Mm -hmm. Eh, lakini na mshukuru Mwenyezi Mungu, niko hapa mpaka leo ninaishi, ingawa wakili aliyenitetea kwenye kesi ile wakili Fatuma Karume alifutiwa ya leseni yake ya kuwa wakili wa mahakama kuu hapa Tanzania. Kwa hiyo eh, ni kweli kwamba kuna hofu, lakini bado wako watu ambao wanasimama imara muhimu. mm -hmm. tuendelee kushikamana kwa sababu kama ulivyotangulia kusema Eh, wako watu ambao kwa kupaza sauti wananusuliwa, na wako watu kwa sababu sauti zetu hatupazi vya kutosha, wanapotea moja kwa moja, na utagundua kwamba, eh, wako wakosoaji wengine, kwa mfano aliyekuwa mwanaharakati eh, Ben Saanane eh, tangu enzi ya Magufuli mpaka sasa amepotea na hajulikani alipo aliyekuwa eh, mwenyekiti wa halmashauri ya Kibondo, bwana eh, mmoja akiitwa Kanguye, naye hajulikani mpaka leo yuko wapi. Kwahio kuna visa, hata visa vya hivi karibuni vya mwanaharakati Soka ambaye mpaka leo ajulikani eh, alipo. Kwa hiyo iwapo eh, hatutopaza sauti, tutapoteza watu uto, wengi zaidi na Haa, kama alivyowahi kusema msheri mmoja wa Kijerumani huko hmm, nyuma kwamba eh, wanapokuja kwa makundi eh, wana mengine, usidhani kwamba eh, zamu yako kwa haitofika shikilia hapo. Kwa hiyo hata ukiogopa kwa taa kimya, zamu yako inaweza ikafika. Mwelekezi turuhusu tusome ujumbe wa wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. umetuandikia ujumbe wako Uh, mimi na Shomari tunapekua pekua kidogo, tusome ujumbe wako kwa haraka. DJ Shukuru Msai unasema upo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, sehemu inaitwa Butembo. Unasema wanaoteka watu nyara ni serikali kabisa, kwani hakuna raia ambaye anaruhusiwa kubeba silaha kama hana leseni. Ni kama moto wa maskini, ukitekwa nyara huwezi kupatikana, lakini akiwa mtoto wa tajiri, aa, ulize, mtoto wa maskini, akitekwa nyara, hapatikani. Mtoto wa tajiri atapatikana bila shaka nami moja kwa moja, anamwona hapa Mrimi Kumi akiwa kule nchini Kenya. Anasema ni serikali inateka wananchi na wanaharakati, hasa wenye wanaosema wanaokosoa au kupinga utendakazi wa serikali. David Sechenga unasema huko wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Kwa maoni yako hapo Tanzania wanasema wanaoteka watu nyara ni watu wasiojulikana. Sasa kweli hawajulikani? Kwani hata vyombo vya habari na ulinzi hawajui hawa ni watu wa aina gani? Haya, Alimtora anasema ulinzi na usalama ni mdogo sana Afrika ya Mashariki, lakini hali yamemonyoka maadili kwa viongozi na raia, kutokana na visasi na maisha magumu. Hivyo ndivyo vitu vinafanya tuwekee kwenye matatizo, tumrudie Mungu, anasema muda umetwenda kabisa. Elia Martin Majengo unasema huko Bwabwaya Singida Tanzania, kiukweli ndugu mtangazaji, swala la utekaji nyara linatisha na linatisha sana. Tumalize naye Alois kwa sekunde chache kabisa. Wanaotekwa nyara na hawapotei hawapatikani kabisa, anavyosema Ado hisia zako za haraka katika sekunde chache ni gani? Kwanza uh, natofautiana kidogo naliyesema kwamba uteka nyara hufanywa na serikali tu. Majambazi huteka watu tunajua sana katika mazingira ambayo, uh, vyombo vya dola haziko effective, havina ufanisi. Majambazi wanaenda na silaha wanateka nyara watu, wanaomba hela, wanapora mali, wanaua. Nakushukuru sana uh, bahati mbaya Aloisi, muda wetu umekwisha kabisa. Ni kushukuru sana kushirikiana nasi Aloisi uh, kutoka Mutabingwa kutoka kule Rwanda, na shaibu ado Shaibu, katibu mkuu ACT wa Tanzania, upande wa pili aida isa Lango, jina sandey Shomari. Nawashukuruni sana, kwaherini kwa sasa.