Kumekucha Afrika. Ujambo wa mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Ijumaa, Novemba 29 mwaka 2024. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, Redio Malaika Lubumbashi, Redio RFM Kisangani, UBC Redio nchini Uganda, Sauti ya Mwananchi Nakuru na Lulu FM Malindi, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili com. Katika ripoti zetu leo hii vifo vya tukio la mamonyoko wa udongo nchini Uganda vyaongezeka. Na katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya yatetea uamuzi wake wa kutafutia kazi vijana nje ya nchi. Wanaokosoa wanaeleza vipi? Amna, amna wasiwasi. Unajua wale wanaokosoa ni sawa tu, wakae nyumbani, hakuna mtu mtu kwenda nje kama unakaa nyumbani una kazi na unataka kusubiri basi, wekaa nyumbani. Hizo ni baadhi tu ya ripoti utakazosikia katika matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Namibia Alhamisi kwa mara ya pili imeongeza muda wa upigaji kura, huku upinzani ukilalamikia matatizo ya kiufundi yaliyozuia watu wengi kupiga kura kwenye uchaguzi huo wenye ushindani mkubwa, wakati chama tawala kikabiliwa na ushindani mkubwa zaidi kuwahi kutokea. Upinzani umeomba kusitishwa kwa zoezi la kuhesabu kura, ukidai kutokuwa na imani na mchakato mzima. Uchaguzi huo ni mtihani mkubwa kwa chama tawala cha SWAPO ambacho kimetawala taifa hilo la kusini mwa Afrika lenye utajiri mkubwa wa madini kwa miaka 34 tangu kujipatia uhuru wake. SWAPO kinakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa wapiga kura wachanga ambao wamevunjika moyo kutokana na ukosefu wa ajira pamoja na ukosefu wa usawa katika jamii. Takriban watu milioni moja nukta tano kwenye taifa hilo la jangwa lenye wakazi wachache walijiandikisha kupiga kura kwenye uchaguzi wa rais na bunge. Wengi wao bado walikuwa wamepiga foleni za kupiga kura saa tatu Jumatano usiku kwa saa za huko, ukiwa muda uliowekwa wa mwisho wa zoezi hilo. Hata hivyo muda ulioongezwa Alhamisi, wakati baadhi wakipiga kura wakisema kuwa walisubiri foleni kwa zaidi ya saa 12, tume ya uchaguzi ya Namibia iliruhusu baadhi ya vituo vya kupigia kura kuendelea hadi usiku kucha Alhamisi. Israeli na kundi la Hezbola Alhamisi wamelaumiana kwa kukiuka sitisho la mapigano lililokuwa limedumu kwa siku moja pekee, likilenga kumaliza mapigano ya zaidi ya mwaka mmoja kati yao. Jeshi la Israel lilisema kuwa lilishambulia kituo kimoja kilichokuwa kikitumiwa kuhifadhi roketi za masafa ya wastani na kundi hilo ambalo limeorodheshwa kuwa la kigaidi kusini mwa Lebanon. Israel imeongeza kusema kuwa ilishambulia washukiwa waliokuwa kwenye magari wakielekea kwenye maeneo kadhaa kusini mwa Lebanon, kinyume na makubaliano ya mkataba wa sitisho la mapigano. Mbunge wa Hezbollah Hassan Fala, kwa upande wake, amelaumu Israel kwa kukiuka mkataba huo. Israel inashambulia watu wanaorejea kwenye vijiji vyao karibu na mpaka, Fadlallah aliambia wanahabari. Huu ni ukiukaji mkubwa kwa, kwa upande wa Israel, aliongeza kusema. Jeshi la Lebanon pia limelaumu Israel kwa kukiuka mkataba huo. Adui yetu Israel amekiuka mkataba huo mara nyingi kwa kufanya mashambulizi ya anga pamoja na mengine ndani ya Lebanon kwa kutumia silaha za aina tofauti, jeshi hilo limesema. Sitisho la mapigano lilianza kufanya kazi mapema Jumatano na lawama kutoka kila upande zinaendelea kutiliwa mashaka. Na kiongozi wa zamani wa kivita wa Liberia, Prince Johnson, ambaye alisimamia mauaji ya kikatili ya rais wa zamani Samuel Doe wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyotikisa nchi kabla ya kuwa seneta na mwanasiasa machachari, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na miwili. Idli Gongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Msemaji wa familia Wilfred Bangura alithibitisha kifo cha kiongozi huyo kwamba ni kweli amefariki dunia asubuhi ya Alhamisi, akithibitisha kauli ya mwanafamilia Moses Zia aliyezungumza na Reuters kwamba Johnson alikuwa na shinikizo la damu akiwa kama mtu muhimu wa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya 1989 na 2003. Tume ya ukweli na mapatano ilisema alipaswa kuchukuliwa hatua za mashitaka ya kivita licha ya kwamba hakuwahi kufikishwa mahakamani. Akiwa seneta toka mwaka 2005 amekuwa na ushawishi mkubwa katika siasa za Liberia, akiwaunga mkono wagombea watatu waliofanikiwa wa, wa urais wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Baadhi wakifurahishwa na nafasi yake ya kisiasa, wengine walimwona kama alama ya hali ngumu ya taifa hilo iliyopitia. Takribani watu laki mbili na elfu hamsini waliuawa katika mgogoro huo na wengine walinusurika kutokana na unyenyesaji wa kingono, huku wengine wakiwachwa na ulemavu wa kudumu. Katika salamu za rambirambi kwa familia marehemu, rais wa Liberia Joseph Bwakai ambaye aliungwa mkono na Johnson wakati wa kampeni zake mwaka jana amemwelezea kama mwanasiasa aliyekuwa na nafasi katika historia ngumu ya Liberia na alihudumia katika taifa hilo akiwa kama senata. Chama tawala cha Georgia Alhamisi kimesema kuwa taifa hilo litasitisha mazungumzo kuelekea kujiunga kwenye Umoja wa Ulaya hadi mwaka 2028 huku pia ikizuia misaada ya kifedha kutoka Brussels, na kwa hivyo kusimamisha ombi la kujiunga na umoja huo, hatua ambayo imekuwa lengo lake kwa muda mrefu. Hatua hiyo ilipelekea maelfu ya waandamanaji wanaunga mkono kujiunga na EU kuandamana kwenye mji mkuu, wakati rais wa wananchi akilaumu serikali kwa kutangaza vita dhidi ya watu wake. Chama cha Georgian Dream kimetuhumu EU kwamba inatumia matusi na kupitia taarifa kimesema kuwa inatumia mazungumzo kuelekea kujiunga na Georgia kama njia ya kushika mateka Georgia na kupanga mapinduzi ndani ya nchi. Imeongeza kusema kuwa kutokana na hilo tumeamua kutoweka kipaumbele suala la laku, laku, kuwaza au mashauriano kuelekea kujiunga na EU hadi mwishoni mwa 2028. Pia tumekataa misaada ya kila aina kutoka umoja huo hadi mwisho wa 2028. Georgia yenye wakazi milioni 3.7 inaazimiwa la kujiunga na EU kwenye katiba yake, likiwa taifa lenye kuegemea upande wa magharibi zaidi miongoni mwa mataifa aliyokuwa chini ya Usovieti. Moja ya nyaya za kupeleka internet chini ya bahari ya Baltic inayoshukiwa kuharibiwa makusudi mapema mwezi huu imekarabatiwa, kulingana na msemaji wa kampuni husika ya Arion. Ukarabati wa nyaya hizo zinazounganisha Sweden na Lithuania ulikamilika Alhamisi na mfumo huo umeanza kufanya kazi kikamilifu. Msemaji huyo kwa jina Martin Sogren ameongeza kusema nyaya nyingine mbili za aina hiyo zinazounganisha Finland na Ujerumani ziliharibiwa chini ya saa 24 kati ya Novemba 17 na 18 na kupelekea waziri wa ulinzi wa Ujerumani Boris Pistorius kusema kuwa wanashuku ziliharibiwa maksudi. Nyaya za chini ya bahari husafirisha data internet kote ulimwenguni na ni kiungo muhimu, kwa kuwa zinaunganisha mawasiliano kati ya nchi. Wachunguzi wanashuku kwamba ziliharibiwa na meli kubwa ya mizigo ya China ya Yi Peng 3, wakati waziri mkuu wa Sweden Alf Christenson akisema kuwa nchi yake imetuma ombi rasmi kwa China la ushirikiano kuhusu kilichopelekea uharibifu huo chini ya maji ya bahari ya Baltic. Msemaji wa kampuni iliyofanya ukarabati Martin Srogren amesema kuwa wanashirikiana na polisi wa Sweden kwenye uchunguzi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza ya habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Shirika la habari la Associated Press, AP limeripoti kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na maporomoko ya ardhi katika wilaya ya milimani ya Balambuli mashariki mwa Uganda nimeongezeka na kufikia zaidi ya 40 huku zaidi ya watu mia moja wakiwa hawajulikani walipo. Kuhusiana na hilo, mwenzangu BMJ Moridhi amezungumza na aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Mbale, na bende wa moto ambaye alitembelea eneo yalikotokea maporomoko hayo, na kwanza akamuuliza tathmini yake kuhusu kinachosababisha hali kama hiyo ya mara kwa mara katika eneo hilo. Watu waliharibu mazingira walikata miti zaidi na ieleweke, mlima huu na watu wakaenda mpaka wakalima mpaka mlimani ku kule. Kwa hivyo, nguvu ya kushikana kwa ardhi eh, ukapotea na kukawa na uzembe. Kwa hivyo, kila mara ikipatikana, eh, mvua nyingi, mafuriko huwa unavuta ardhi, ah, iliyopaa kidogo na kuporomoka kujazana mpaka mafuriko yakakuja mpaka chini, na hiyo ndio inaleta zaidi maafa. Mwisho kabisa unadhani ni kwa nini? Yeah, miaka nenda miaka rudi kumekuwa na kama unavyosema kwamba ku, watu wamekuwa wakitoa wito wa hatua zichukuliwe kubadilisha hili, lakini unadhani kwamba maafisa husika, mamlaka husika, uh, wanafanya vya kutosha katika kukabiliana na hali kama hii? Tumejaribu kuzungumzea na vyombo vya madola kwamba kila njia zozote zinazopatikana ama zinazohusika zimeshindikana, na wanasayansi wamesema huko China hawapati maafa ya mafuriko zaidi kwa sababu wamepanda mianzi zaidi ya hekta karibu milioni sabini tumepata hii pia ikionekana upande wa Afrika Magharibi, na sisi kama watu wa kawaida tumewaambia serikali kwamba kuhamisha watu haiwezekani tumeona pia risala za rambirambi zikitumwa kutoka hasa kwa majirani wa Uganda. Labda swali hapa ni nini ambacho Uganda inaweza kujifunza kutoka kwa majirani wake ambao labda wamepitia hali kama hii katika siku za mbele? Nafikiri watu wa Afrika Mashariki yote linaloshangaza mm -hmm, ni kwamba marehemu Daniel Arap Moi wa upo Kenya aliwashurutisha wananchi wa Kenya wakapanda miti upande wa Mount Elgon pande wa uko Kenya, wenzetu wa uko Kenya na ieleweke ina, ina, hao ni ndugu zetu, hawa hawapati maafa hayo kama vile inavyotokekana upande wa hapa Uganda. Na umesema miaka nenda miaka rudi, sasa kwa wakati huu sio miaka, nafikiri kwa wakati huu imekuwa kama ii kawaida tu kawaida, nafikiri hapo awali kulikuwa anatokekana hii maafa mara moja kwa mwaka, lakini kwa wakati huu nafikiri ni mfululizo kila mwaka kila mwezi, haijulikani ni lini mm -hmm. mwezi wa kumi na moja hatukuwa na mvua hapo awali, tulikuwa tunaendelea kupata kiangazi mwaka kumi na moja wa kumi na pili na mbili na hata mwezi wa kwanza, lakini kwa wakati huu unasikia wanasayansi mm -hmm. wanatarajia wana kwamba mvua itaendelea mpaka mwisho wa mwaka ni nabende wa moto mkuu wa wilaya wa zamani nchini Uganda akizungumza na VOA kwa njia ya simu. Beijing Alhamisi imesema kuwa Marekani imerejesha raia wanne wa China ambao watatu miongoni mwao walikuwa wamezuiliwa kwa sababu za kisiasa. Wanne alikuwa akisakwa na Beijing kutokana na uhalifu, lakini amekuwa akiishi Marekani. Raia watatu wa Marekani waliofungwa kwa miaka kadhaa nchini China waliwasili hapa Marekani Jumatano jioni ikiwa sehemu ya ubadilishanaji wa wafungwa kati ya Washington na Beijing. Ubadilishanaji huo uliotangazwa awali na ikulu ya Marekani ni hatua nadra ya kidiplomasia kati ya China na Marekani wakati utawala wa Biden ukielekea kumalizika. Wamarekani walioachiliwa kutoka China ni Marek, Sweden kaili na John Leng wakati wa kituo ya Jumatatu usiku kwenye kituo kimoja cha kijeshi mjini San Antonio jimboni Texas. Biden Alhamisi ameambia wanahabari kwamba alizungumza na wote na kwamba wamefurahi sana kuwa nyumbani. Wote wanasemekana kushikiliwa kimakosa huko China. Hapo nyuma, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilishauri Marekani dhidi ya kusafiri China kutokana na hatari ya kukamatwa kwa Wamarekani bila hatia. Na waasi wa Siria Alhamisi wameharibu barabara kuu ya Alepo kwenye shambulizi ambalo waangalizi wamesema limeua ta, takriban watu 200 wakiwemo raia waliogongwa na shambulizi la anga la Rusia siku moja awali. Kundi la Hayat Tahrir al-Sham au HTS pamoja na washirika wake walifanya shambulizi la kustukiza kwenye eneo linaloshikiliwa na serikali kaskazini mwa jimbo la Alepo na kupelekea mapigano mabaya zaidi baada ya miaka kadhaa, Limesema kundi la uangalizi la Syria Observatory for Human Rights. HTS limeozeshwa kama kundi la kigaidi na Marekani na Uturuki. Idadi ya vifo kwenye mapigano hayo yanaendelea, imefikia 182, wakiwemo wapiganaji 102 kutoka HTS, 19 kutoka makundi shirika, pamoja na wanajeshi 61. Mashambulizi ya anga ya Rusia Alhamisi huko Alepo yameua raia 19, amesema Rami Abdel Rahman ambaye ni kiongozi wa kundi hilo la uangalizi. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International Alhamisi limesema uchunguzi wake katika ukandamizaji wa serikali ya Nigeria dhidi ya maandamano ya Agosti umeonyesha kuwa maafisa wa serikali waliwaua takriban waandamanaji 24 na kuwaweka kizuizini zaidi ya wengine 1200 Matokeo ya Amnesty yanakuja huku kukiwa na wasiwasi unaoongezeka wa kupungua kwa haki za kiraia nchini Nigeria. Timothy Obiezo anaripoti kutoka Abuja na Id Ligongo anaisoma ripoti yake kamili. Ripoti yenye kurasa 34 iliyotolewa na Amnesty International Alhamisi ilijikita katika ushuhuda wa walioshuhudia na mahojiano na wafanyakazi wa matibabu, familia na marafiki wa waathirika. Amnesty imesema polisi wa Nigeria walitumia nguvu kupita kiasi kwa waandamanaji waliokuwa wamekusanyika kupinga kupanda kwa gharama za maisha. Imesema polisi waliwaua watu wasiopungua ishirini na wanne wakiwemo watoto wawili. Marehemu waliandikishwa katika majimbo ya Bono, Kaduna, Kano, Katsina, Jigawa na Niger, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Polisi walifyatua risasi za moto kwa karibu zikiwalenga waathirika vichwani na mbiguni, wakati waathiriwa wengine walikosa hewa kutokana na matumizi holela ya gesi za kutoa machozi. Isa Sanusi, mkurugenzi wa Amnesty nchini Nigeria, anaamini kuwa idadi halisi ya waliofariki inaweza kuwa juu zaidi. Hata leo tunapozindua ripoti hii huko Kano, familia nyingi zilikuwa zikijitokeza kutueleza kupotea kwa watoto wao na wengi wanaaminika kuuawa au kushikiliwa kwa siri. Kwa hiyo, suala zima ni pana zaidi kuliko tulivyozungumza kuhusu katika ripoti hii. Hii inaonyesha tu kwamba serikali ya Nigeria haiko tayari kukubali ukweli kwamba wananchi wana haki ya kufanya maandamano ya amani. Uh, the people have the right to peaceful protest. Maandamano ya Agosti ambayo waandamanaji wa waliyaita siku kumi za mapambano yalikuwa ya kupinga kupanda kwa gharama za maisha, wengi waliamini kulisababishwa na sera za rais Bola Tinubu, ikiwa pamoja na kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta. Polisi wa Nigeria haikujibu madai ya Amnesty, lakini walijibu awali ikikanusha kutumia risasi za moja kwa moja kuzima maandamano. Msemaji wa polisi wa kitaifa hakupokea simu za VOA kutoa maoni yake. Nigeria ina historia ndefu ya ukatili wa polisi licha ya ahadi za mara kwa mara za kuwajibika kwake. Wakati wa maandamano ya Agosti, wakuu wa mashirika ya usalama walifanya mkutano wa dharura na mnadhimu mkuu wa jeshi Jenerali Christopher Musa, naye alieleza haya kwa wanahabari. "None of us here is happy to hear any hakuna hata mmoja wetu hapa anayefurahia kusikia mnaijeria yeyote amejeruhiwa kwa sababu yoyote. Ni jukumu letu kuwalinda Wanaijeria. Tutaendelea kujitolea kuheshimu haki za binadamu, haki za kila mtu ambaye anafanya kazi au wajibu wake kihalali, lakini hatutalega kushughulikia wanaokiuka katika, au wale wanaofanya uharibifu kwa maisha na mali mm. Ripoti ya Amnesty inakuja huku kukiwa na wasiwasi unaoongezeka wa mashirika ya kutetea haki za binadamu ya Nigeria, serikali ikijaribu kuupinga upinzani na kunyamazisha. Oktoba elfu mbili na ishirini, ukatili wa polisi ulisababisha maandamano makubwa dhidi ya kikosi maalum cha polisi cha kupambana na ujambazi maarufu SARS. Maandamano hayo yalimalizika baada ya kutokea maafa makubwa yaliyosababishwa na risasi. Kenya inaendelea kutetea uamuzi wa wake wa kuwatafutia kazi nje ya nchi maelfu ya vijana wasio na ajira. Mwenzangu Kennesi Bwire amezungumza na waziri anayeshughulikia masuala ya kazi wa Kenya, Dktr Alfred Mtua, ambaye anaanza kuelezea mpango huo. Tuna kazi tofauti, agensi tofauti zimeambiwa ziwapate ziweze kuwatafutia wenye kazi kazi au wafanya kazi. Uh, kazi zingine ziko hapa nchini lakini nyingi pia ziko katika nchi za ng'ambo. Kwa hivyo mpango huu ni kuweza kuwahusisha vijana wengi ambao wamaliza shule hawajapata kazi ama wapata kazi, anataka kupata kazi nzuri zaidi, na kuwapelekea hizi kazi mahali walipo. Tunaenda katika maeneo yao vijijini kuambia ndio hizi kazi, wa wana pia wanaojiwa al wanahitimu, basi wanapewa nafasi ya kwenda kufanya kazi hapa nchini ama kule ng'ambo. Ni kazi za aina gani? Ni kazi zote. Kuna kazi za madaktari kazi za mahudumu, kazi za engineers, civil engineers kwanza wako in very high demand. Kuna kazi pia za electricians, mechanical, kuna kazi za madereva, kazi za hostesses, kazi za kufanya kwenye mahoteli, kazi tofauti sembe kama kazi zote katika ulimwengu. Kuna wale wanaokukosoa kwamba unachukua vijana wa nchi unawapeleka nchi nyingine kufanya kazi. Amna, amna wasiwasi. Unajua, wale wanaokosoa ni sawa tu, wakae nyumbani. Hakuna mtu anauzia mtu kwenda nje. Kama unakaa nyumbani una kazi na unataka kusubiri basi, we kaa nyumbani. Yule anataka kazi, anataka kufanya kazi ng'ambo, aende kufanya kazi ng'ambo. Kuna vijana wengi wanafanya kazi ng'ambo, wa nchi tofauti. Philippines ukiangalia, India ukiangalia, uh, nchi tofauti watu wameenda mpaka kufanya kazi ng'ambo. Ukienda Dubai, ukiwa anafanya Dubai, ilikuwa na Wamarekani wengi sana wanafanya, na mimi huko Dubai wametoka Marekani wamekuja Dubai. Watu wanatafuta riziki ya maisha. Kwa hivyo tunaambia vijana, ndio hizi kazi kazi ziko hapa na hapa na hapa, unachagua ha? Kuna mtu anakuekelea bunduki juu ya kichwa anakuambia nenda ng'ambo? Wende unaamua kwamba unataka kupata kazi iko nchi hii, unajiunga, unaenda, unafanya kazi, ukimaliza unarejea nyumbani. Kwa hivyo ni wewe unapanga kwa hisia yako mwenyewe. Kwa hivyo wanapiga porojo, wacha wakae, hamna shida, wekaa tu hapa, wacha wenzenu wende wapate kazi, wajenge nyumba, waendelee na maisha yao. Itaanzia peke yake, utakufa peke yako maisha <laughs> ni yako, jipange. Na na ule ukosoaji kwamba wanaokwenda nchi za uarabu wanateswa, je, serikali na mikataba yoyote kuwalinda wanapoenda kule? Mimi siona huo mpango uh, wanaosema anaosema watu wanateswa, kulikuwa na kesi tofauti mbili tatu hivi, hazikuwa nyingi sana za ja, ambapo watu walikuwa wanasema wanateswa. Tulipofuatilia kama serikali, ukuta wengi ambao walikuwa wanasema wanateswa ilikuwa pia wengi wao wamefanya kule ukora wanaenda kule wanatoroka kazi zao, wanaanza kufanya mambo ambayo hayaruhusiwi. Wengine wana shida tofauti, lakini pia kuna wale pengine wa wale wanaoandika wana, wana, wana, wana wana kazi kwa hivyo. Hiyo tumeingilia swala hilo, tumeweza kutatua kabisa. Kila mtu na kila nchi ambayo Mkenya anaenda ni nchi ambayo ime imeratifi imejiandikisha ime na kubaliana na mpango wa International Labour Organization, sheria na mikakati ya kazi na vile kuwatunza watu. Ni Dr Alfred Mtua akizungumza na VOA kutokea Nairobi, Kenya. VOA Mitaani. Na leo katika VOA Mitaani tunaangazia hatua ya je, nini wa Kenya wanakisema kuhusu shutuma za hivi punde kutoka kwa makanisa ya Kenya dhidi ya serikali ya Ruto kueneza utamaduni wa uongo na kushindwa kutimiza ahadi alizotoa. Upande mwingine, mi naweza sema ni ukweli, sababu ukiangalia kuna matoka yenye alisema ataangalia mama mboga, bodaboda boda, hakuna kitu amechofanya kwa katika watu wawili. Kwa mtizamo wangu mimi naona ni siasa zinazoendelea, maana wanaopigana ni wao. Sisi wengine wadogo hawajuki, hawajui vyenye tunavyoendelea kuishi maisha yetu, bado yanazidi kuendelea bila wao. Kazi yao kuja ni kuchukua kura tu. Ruto bado hajafeli kuhusu mambo ya uongozi, kwa sababu mwanadamu anapotaka uongozi kuingia mahali lazima kuna njia ambayo anatetea njia ya kutaka kuingia pale mahali, lakini mimi naona ana maono mazuri, si mabaya. Kila kitu huwezi kifanya mara moja kikakubali vile. Kuongea ni kama mwanadamu uteteleka, ama kuomba kitu kama vile unavyotongoza mwanamke, lazima mtongoze kwa kumbembeleza, aingiane vizuri ndio upate kuingia kwenye ufalme. Sasa wewe unataka kutekelezwa hadi ya siku kidogo. Kuna watu walikuwa wametawala kabla hiyo nchi na walishindwa kutekeleza hizo ahadi. Kwa hiyo sisi tunaona maisha yao vile vile tu, hatujaona tofauti. Na ni uchumi wa dunia nzima, sio kusema ni Kenya peke yake. Fanya maisha yamefanya kidogo ni magumu, ni magumu. Sasa nyinyi mkisema eti kwamba mnataka maisha yawe rahisi, ni urongo. Kuna maisha rahisi, maisha ya rahisi, maisha yamebadilika. Wale viongozi wa makanisa wako sawa, ile ni kuwatishia tu tukuwa atakaingilia serikali kukosoa serikali. Sasa kwa nini asikosoe serikali, na naona maisha iko juu na serikali ndo hiyo kila siku inapanga inatenga na hakuna kitu inaonekana. Sasa ile nkowatisha tu, asikosoe serikali, hakuna uongo, siaona uongo kwa nsie ingie kuna, kuna, kuna baadhi ya, ya mambo ya serikali yalikuwa yaendelea yaza ya alikuwa ya ameweka dilei kama maandamano kama kaya, jenzi jenzi wana jenzi bila alikuwa anafanya. Alitoka maandamano ya kwanza ya Raila hakuna kazi inafanyika, na kutoka maandamano tena ya jenzi sasa. Hapo ni kazi gani mtataka wewe ufanye kama una, una baba hizo, utafanya kazi gani sasa? Yametulia, ndio kazi itafanyika, eh hey, ni uongo. Ruto ni muongo sana, arudi nyumbani, at least tuweke mtu mpya. Atutuke, ama hata tusikuwe na president, kila mtu apewe pesa zake, hizo zenye anapeleka kwa makanisa, kila mtu apewe wafanye shughuli nyingine, because each and every day, uh, bills zinaongezeka tunakuwa overtaxed. Arutu, uh, tuaende home tupumzike. Utana ni mwongo mkubwa sana, kwa maana katika ahadi zake alizoweka hakuna hata ahadi moja ambayo amefanya ye. Kila siku ni tumetenga, kila akienda mahali tumepanga, na mipango anayopanga haionekani, wa mtengo anaotenga pia. Sijui wanga ametenga kitu gani, maanake hatujaona lolote. Kenya tunateseka sana, hakuna kazi, maisha yako juu. Yani Kenya tuko mahali kwenye shida sana, ni Mungu tu asaidie, lakini hatuna hatuna kiongozi ambayo ni rahisi. Mtu anapokuahidi kitu akishindwa kutimiza, kunazo sababu nyingi za kuwa ameshindwa kutimiza. Akishindwa kutimiza, maybe hakufaulu katika wakati aliyokuwa anataka kukupa hiyo kitu. Kwa hivyo, mimi naona kama ni maamuzi ya mtu mwenyewe aliyeamua kumwita huyo mtu mwongo, lakini kwa ukweli, tukiwa na subra, tunaweza kuona si kwamba hati inamtetea, lakini ukiambiwa nitakuletea iPhone nikishindwa kukuletea, kuna sababu nyingi zimenifanya nishindwe kukuletea. Aa, anaweza sema kwa upande mkubwa ni mwongo, lakini kwa upande mwingine kuna vitu ambavyo amefanya, lakini baada ya watu kuandamana, watu kuleta fujo, vitu kama hivyo, anaweza kufanya. Lakini kwa nini mpaka mpaka watu wafe, wengine waandamane, ndio vitu vingine vifanywe? do kwa mambo mengi sana ametudanganya sana. Kama alianza vizuri sana, akasema kuwa security waweze kupandishwa mshahara, lakini hiyo ikazimwa. Ukiangalia upande kama wa health, wa, wa machp alipromise kuwa mshahara yao watakuwa wanapata on time, lakini ukiangalia saa hii machp wengi all over the counties wanalia. Ukiangalia kama yeye rais hawezi tekeleza hizo vitu, basi pia magavana ma mamp na huku chini pia hawatafanya Kabla ya kukamilisha matangazo haya, anamkaribisha tena Harison Kamau akusomee muktasari wa habari. Namibia Alhamisi kwa mara ya pili imeongeza muda wa upigaji kura, huku upinzani ukilalamikia matatizo ya kiufundi yaliyozuia watu wengi kupiga kura kwenye uchaguzi huo wenye ushindani mkubwa wakati chama tawala kikabiliwa na ushindani mkubwa zaidi kuwahi kutokea, upinzani umeomba kusitishwa kwa zoezi la kuhesabu kura, ukidai kutokuwa na imani na mchakato huo wote mzima. Israel na kundi la Hezbolah Alhamisi wamelaumiana kwa kukiuka sitisho la li mapigano lilokuwa limedumu kwa siku moja pekee, likilenga kumaliza mapigano ya zaidi ya mwaka mmoja kati yao. Jeshi la Israel limesema kuwa lilishambulia kituo kimoja kilichokuwa kikitumiwa kuhifadhi roketi za masafa ya wastani na kundi hilo ambalo limeorodheshwa kuwa la kigaidi Kusini mwa Lebanon. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni BMJ Muridhi, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe. Naitwa Idi Ligongo, nimeshirikiana na, na Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawaambieni asubuhi njema.