Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanaoanza saa 11 asubuhi saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika mashariki. Jina langu Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Novemba 22 mwaka wa 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu, zikiwemo Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, 107.8 FM Mombasa, Coconut 101.9 FM Zanzibar. Vilevile vile tupo kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuwa na vua mitaani ambapo vijana wanazungumzia uzuri na ubaya wa teknolojia ya akili mnemba au AI. Je, ni yapi baadhi ya maoni yao? Inaturahisishia sisi kupata taarifa kwa uharaka zaidi, sababu ukitumia hizi akili bandia, inaweza kupata taarifa kwa uharaka na kwa muda ambao ni mchache. Na katika habari nyingine, chama tawala cha Senegal cha Pastef cha rais mpya Bassirou Diomaye Faye chapata viti vingi vya bunge ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliokuandalia katika ukumekuu cha Afrika hivi leo, lakini kwanza Idi Ligongo anakuletea habari za dunia. Saa kadhaa baada ya mteule wake wa kwanza kujitoa, rais mteule wa Marekani Donald Trump ametangaza chaguo lake jipya la mwanasheria mkuu kwa kumteua Pam Bondi, mwanasheria mkuu wa zamani wa Florida. Bondi alikuwa ni miongoni mwa wanasheria wa timu ya mawakili wa Trump wakati wa kesi yake ya kwanza iliyokuwa na nia ya kumwondoa madarakani. Bondi amekuwa mwendesha mashtaka zaidi ya miaka kumi na minane na alikuwa mwanamke wa kwanza kushikilia wadhifa wa mwanasheria mkuu wa Florida pia ni mshirika wa muda mrefu wa Trump na mwenyekiti wa taasisi ya sera ya Marekani Kwanza. Katika taarifa yake, rais mteule alisifia kazi za Bondi katika kufanikisha kusimamisha dawa za kulevya na kupunguza vifo kwa watumiaji haramu wa dawa za fentanil. Washirika kadhaa wa kibiashara wa Beijing wanamsihi rais wa China Xi Jinping kutoa msukumo zaidi kwa Korea Kaskazini ili iachane na mpango wa kupeleka wanajeshi wa Kirasia. Zaidi ya wanajeshi wa Korea Kaskazini elfu kumi wamekwenda katika uwanja wa mapambano katika vita dhidi ya Ukraine. Mwito huo umesisitiza katika hali hiyo uh, uliotolewa katika mkutano miwili mikubwa ya juma hili ya Brazil na Peru, ambao uligusia hali ya kushangaza ambapo kiongozi wa China anajikuta katika wasaa mgumu wa kuweka mambo sawa baina ya Rusia na mataifa ya Magharibi. Katika mkutano wa pamoja na wanahabari mjini Brasilia Alhamisi na rais wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva, Rais G ametoa mwito kwa uwepo wa sauti zaidi zinazotaka amani nchini Ukraine. Amerejea ujumbe wa Mei wa Brazil na China unaotaka uwepo wa mazungumzo ya kumaliza mgogoro kwa suluhisho la kisiasa. Chama tawala cha Senegal cha Pastef kimejipatia ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa bunge kikiwa na viti 130 kati ya jumla ya viti 165 vilivyopo katika bunge. Matokeo ya awali yaliyotolewa na tume ya taifa ya uchaguzi Alhamisi yameonyesha. Harrison Kamau na taarifa kamili Ushindi huo unatoa nafasi kwa Rais mpya Bassirou Diomaye Faye ya kufanya marekebisho yaliyoahidi wakati wa kampeni, yakiwemo kupambana na ufisadi, kufufua sekta ya uvuvi pamoja na kuimarisha mapato ya ndani kutokana na mali asili. Muungano mkuu wa upinzani unaoongozwa na Rais wa zamani Macky Sall ulipata viti 16, wakati Sall akipongeza Pastef kupitia ukurasa wake wa X pamoja na vyama vingine viwili, muda mfupi baada ya kufanyika kwa uchaguzi huo Jumapili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, matokeo yanatarajiwa kutangazwa rasmi wiki ijayo na baraza la kikatiba. Kabla ya uchaguzi huo, chama cha Pastef kikikuwa na viti 56 pekee bungeni wakati kile cha Sall kikiwa na wingi mdogo wa viti 83. Faye aliyechaguliwa Machi kupitia kampeni dhidi ya utawala uliokuwepo alisema kuwa ukosefu wa wingi wa viti bungeni ulimzuia kutekeleza marekebisho yaliyoahidi wakati wa kampeni zake. Uchaguzi kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi linalofahamika kwa utulivu wake ulifanyika kwa njia yamani, ya amani licha ya ghasia za hapa na pale, kati ya wafuasi wa, wa vyama tofauti. Waangalizi kutoka kwenye jumuiya ya kimataifa ukiwemo Umoja wa Afrika na ECOWAS walisifu zoezi hilo pamoja na uadilifu ulionyeshwa na watu wa Senegal. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Bodi inayowakilisha shirika la Umoja wa Mataifa la uangalizi wa nguvu za atomic lenye nchi wanachama 35 Alhamisi imepitisha azimio kwa mara nyingine kuitaka Iran kwa haraka kuboresha ushirikiano na shirika hilo. Vilevile vile imetaka kutolewa kwa ripoti ya kina kuishinikiza Iran kuingia katika mazungumzo mapya ya nyuklia. Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani ambazo zilipendekeza azimio hilo zimepuuzia hatua za nyakati za mwisho za Iran ambazo wanaziona zisizo na maana na ukweli, na kupunguza kiwango chake cha uranium ambacho kipo karibu kufikia kiwango cha kutengeneza silaha. Wanadiplomasia wamesema hatua ya Iran ilikuwa ya makusudi katika kuondoa azimio hilo. China, Rusia na Burkina Faso zilipiga kura kupinga azimio. Wanadiplomasia waliokuwepo kwenye mkutano wamesema Nchi kumi na tisa zilipiga kura kuunga mkono, lakini kumi na mbili hazikushiriki upigaji kura huo. Na dazeni ya watu wameripotiwa kuuawa na mashambulizi ya Israel mashariki mwa Lebanon Alhamisi. Gavana wa jimbo la Balbek Harmel amesema kwamba watu 47 waliuawa na wengine ishirini na wawili kujeruhiwa katika eneo lake kwa mashambulizi hayo. Mashambulizi ya Alhamisi yamefanyika siku moja baada ya mwakilishi wa Marekani Amos Hochstein kuondoka Lebanon kwenda Israel katikati ya msukumo wa kusimamishwa kwa mapigano ya vita vya Israel na kundi la wanamgambo la Lebanon Hezbollah. Hochstein alikutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, waziri wa ulinzi wa Israel Katz, lakini hakukuwa na ripoti za haraka kutoka kwenye mkutano huo. Hata hivyo, afisa mwandamizi wa Lebanon ameiambia Reuters kwamba nchi yake inatarajia mabadiliko katika mapendekezo kuhakikisha kuondoka kwa vikosi vya Israel nchini Lebanon. <muchasimu> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliokipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba wataalam wa, wa kilimo wanaotaka wakulima nchini Uganda kukumbatia mbinu endelevu za usimamizi wa ardhi kama mkakati muhimu katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa matumizi mabaya ya ardhi, ukosefu wa taarifa za kilimo bora miongoni mwa wakulima zimetajwa kama sababu kuu za mazao duni katika sekta ya kilimo nchini humo. Sada Mvubaale anaripoti zaidi kutoka Kampala. Wakulima wadogo wanachangia pakubwa katika sekta ya kilimo ya Uganda na huzalisha takriban asilimia sabini ya chakula nchini. Licha ya mchango wao mkubwa, wengi wamesalia katika umasikini wa kwa mujibu wa Brigita Nyawira kutoka wakfu wa Gramin, changamoto kubwa kwa wakulima ni ukosefu wa taarifa muhimu zinazohitajika kwa kilimo bora. Kwa sababu kuna information nyingi, kuna research nyingi ambayo imefanywa, lakini haifikii mkulima kule chini. So ni vipi tunawezaimarisha hiyo process ya ku katikati ya research na wana, wakulima kupata information ambayo wanahitaji. Nyawira anasisitiza kuwa mbinu endelevu za usimamizi wa ardhi ni muhimu katika kuendeleza kilimo bora. Hii ni kwa sababu mbinu hii humpa mkulima fursa ya kupata mazao tofauti tofauti katika kipande kimoja cha ardhi. Mradi wa Agripath ambao unatekelezwa na shirika la Gramin kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la Kilimo Trust, unalenga kutoa huduma za ushauri wa kidijitali kwa wakulima, hasa wanawake na vijana, kutumia kanuni za kilimo endelevu. Katika huu mradi wa AgriPath uh, cha muhimu ya, ni kwamba mbinu ambazo tunawafunza wakulima, ambazo tunapitisha kwa hizi mtandao, ni zote ni za kuhusu sustainable land management practices. Ukiangalia ile su, uh, teknolo, teknolojia ambayo tunaweka kwenye simu zile, ile information yote kwa hapo ni kuhusu sustainable land management practices. Kwa hivyo hatushughulikii mambo ya kutumia commercial fertilizer ama vitu kama hizo. Sisi tumefocus na hizo, maanake tunaelewa ya kwamba tusipozingatia uh, uh, sustainable practices, tutapata adhari kubwa sana kwenye kilimo. Tafiti unaonyesha kuwa asilimia kubwa ya wanawake wanachangia katika sekta ya kilimo barani Afrika, lakini licha ya mchango huo, wanawake wengi hawamiliki ardhi zao binafsi. Recho Ajambo, mchambuzi wa masuala ya kilimo, anasema serikali inapaswa kushughulikia changamoto hizo ikiwa itafikia kilele cha uwezo wake wa kilimo. Tunavyoweza kutatua baadhi ya changamoto za kijinsia ni kushughulikia umiliki wa ardhi na kuziba pengo ya taarifa kwa wakulima, ili kuwawezesha wanawake na vijana katika kilimo. Kwa kushughulikia vikwazo hivi, tunaweza kuwasaidia wakulima kuongeza uwezo wao na kuchangia katika mabadiliko ya kilimo nchini Uganda. Richard Emiro, mkulima, anaeleza jinsi mradi huu utakavyomsaidia kuendeleza kilimo bora. so wa... tuko na changamoto ya idadi ndogo ya maafisa ugani ambapo afisa mmoja anahudumia zaidi ya wakulima elfu mbili lakini sasa kwa hii teknolojia tutapata taarifa tunazohitaji kwa wakati wakulima wadogo wadogo wanachangia asilimia 25 kwa pato la taifa la nchi lakini wengi wao wanaendelea kuishi chini ya kiwango cha umaskini kitaifa sadamubale sauti america kampala Baada ya ripoti hiyo ya Sadam Mubaale kutoka Kampala, Idli Gongo anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mapigano makali ya bunduki yalizuka Alhamisi jioni katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, baada ya vikosi vya usalama kwenda kumkamata mkuu wa idara ya ujasusi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters na kutolewa tahadhari kwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa mapigano yalianza majira ya saa moja usiku kwa saa za huko na kuendelea mfululizo kwa saa moja kabla ya kumalizika, amesema ripoti ripota wa Reuters. Tahadhari kwenda kwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa ambayo Reuters iliona ilieleza kwamba mashambulizi yalihusiana na kukamatwa kwa mkuu wa zamani wa idara ya taifa ya ujasusi ama NSS, iliwataka wafanyakazi hao kujificha maeneo salama. Mapema Oktoba, Rais Salvakir alimfukuza kazi Akol Korkuk ambaye aliiongoza NSS toka nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa Sudan mwaka elfu mbili na kumi na moja, na alimteua mshirika wake wa karibu kuongoza idara ya ujasusi. Na mmoja wa matajiri barani Asia, bilionia wa India Gu Gautam Adani, kwa mara nyingine ameingia kwenye vichwa vya habari duniani. Hisa za kampuni zake zimeshuka thamani kwa asilimia ishirini Alhamisi baada ya kushtakiwa na waendesha mashtaka wa Marekani kwa shutuma kwamba amewatapeli wawekezaji katika mradi mkubwa wa umeme wa nguvu za jua nchini India kwa madai kwamba umekuwa ukiendeshwa kwa, kwa rushwa. Katika hati ya wazi ya mashtaka ya New York, Adani mwenye umri wa miaka sitini na miwili amefunguliwa mashtaka kwa kugushi masuala ya usalama na njama za kugushi masuala ya usalama wa mihamala ya mtandao. Wakurugenzi wengine saba wenye uhusiano na himaya ya biashara ya Adani pia wanakabiliwa na mashtaka. Hati ya mashtaka inawashutumu kulipa takribani dola milioni 265 za hongo kwa maafisa wa India. Unaendelea kusikiliza Kombe Kuu cha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakimbizi kwenye kambi pekee ya Malawi ya Dzaleka wameanza kupokea malipo yao ya bima yakiwa ya kwanza katika historia, ikiwa fidia kutokana na athari za El Nino ambayo iliharibu mimea yao Lamik Masina ametayarisha ripoti kutoka Blantaya na Harison Kamayo anaisoma ripoti kamili. Malipo hayo ya karibu jumla ya dola 48 na yametolewa kupitia kundi la African Risk Capacity pamoja na benki ya maendeleo baada ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kushughulikia wakimbizi UNHCR nchini Malawi kuwa na programu inayofanana na hiyo. Programu hiyo inawezesha wafadhili wa, wa kibinadamu kununua bima kwa niaba ya mataifa ili kujilinda dhidi ya majanga yatokanayo na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Maafisa wa UNHCR wamesema kuwa wanaolipwa fidia watapokea takriban dola 33 kwa kila nyumba kila mwezi kwa miezi mitatu ili kuhakikisha usalama wa chakula. Precious Mkoka ni afisa wa maendeleo wa UNHCR nchini Malawi. The payout that has come from this... fidia hiyo inalenga wale wanaojihusisha na ukulima na ambao wameathiriwa na elninyo au ukame mwaka uliopita. Kuna familia elfu nne zitakazo Baadhi ya fedha hizo zitakwenda kwenye jamii za wakimbizi, wakati nyingine zikiendea raia wa Malawi wanaotoa hifadhi kwa wakimbizi. Agosti serikali ya Malawi ilipokea malipo ya bima ya dola milioni 11.2 ili kusaidia kujikwamua kutokana na athari za ukame ambao unalaumiwa kutokana na El Nino. Programu ya kundi la Africa Risk Capacity inatoa nafasi ya washikadau wa ufadhili wa kibinadamu kununua bima kwa niaba ya mataifa yanayokabiliana na majanga. Kundi hilo limesema kuwa mfumo huo unahakikisha kuwa watu zaidi wakiwemo wakimbizi wanaweza kufikiwa na msaada wanaohitaji. Evaristo Sikasunda ni meneja wa kundi hilo nchini Malawi. the as risk the mfumo wetu kama African Risk Capacity utaandaa mataifa kukabiliana na athari za majanga kama El Nino, hilo ndilo linaloshuhudia hapa hivi kwamba jamii tunazopokea zinaweza kukabiliana na majanga. Unajua, tukiwacha bila msaada wataanza kuuza bidhaa zao. Baadhi ya wanaopokea fedha hizo wamesema kuwa watazitumia kununua mbegu. Hata hivyo, baadhi yao wanasema kuwa malipo hayo yamechelewa tangu walipopoteza mimea yao kutokana na ukame. Kambi ya Zaleka inatoa hifadhi kwa wakimbizi kutoka Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Ethiopia, Rwanda na Somalia. Kambi hiyo mwanzoni ilikuwa itoa hifadhi kwa takriban wakimbizi elfu kumi na mbili lakini kwa sasa ina zaidi ya wakimbizi elfu hamsini. Changamoto moja moja nyingi tu, na mwandishi wa habari Samira Sabou amekuwa mfano wa ujasiri. Mwandishi huyo wa habari za uchunguzi na mwanaharakati amepewa tuzo ya kimataifa uhuru wa habari. Mwandishi wa VOA Abdul Razak Idriza alikutana na Sabou katika mji mkuu wa Niamey na kuandaa ripoti hii inayosomwa na, na Mkamiti Kibayasi. Nchini Niger, unaposema ukweli kuhusu serikali, mara nyingi hali hiyo inakugharimu sana. Kwa mwandishi wa habari Samira Sabou, gharama hiyo inajumuisha unyanyasaji wa kisheria, kifungo na vitisho. Hata hivyo, anasema bado hajakata tamaa. Sabu anajulikana zaidi kwa ripoti zake za uchunguzi juu ya utawala pamoja na rushwa, mada ambazo zimemfanya kuwa mlengwa katika mazingira ya kisiasa Lakini anasema uhuru wa vyombo vya habari nchini humo ni muhimu zaidi kuliko wakati mwingine wowote. libre n'est pas important que pour le Niger c'est important aujourd'hui Uhuru wa vyombo vya habari sio muhimu tu kwa Nija, lakini pia ni muhimu hivi leo kwa nchi ambayo inaishi kwa mtindo wa utandawazi, kuwa na uhuru wa vyombo vya habari vilivyo wazi kwa ulimwengu. Sabu anaandika kupitia mtandao wa Facebook na ni raisi katika chama cha Bloggers for Active Citizenship. Katika siku za nyuma ameandika katika machapisho mengine, na kazi yake ya uchunguzi wenye bidii imesababisha kukamatwa kwake na kufikishwa mahakamani. Anasema anaamini kuwa vyombo vya habari vinapaswa kuendelea na jukumu lake la uangalizi katika nchi yake. Vyombo vya habari huru vinaruhusu hasa viongozi na wale ambao wamekabidhiwa kazi za umma kujua kwa usahihi kuna uwajibikaji fulani. Tunahitaji usawa wa madaraka na vyombo vya habari vinaweza kufanya usawa huo. Mapambano yake siyo tu katika eneo la ndani, lakini pia kwenye mitandao. Kupitia mitandao ya kijamii, anawashirikisha wasikilizaji wake na kuwahamasisha uelewa kuhusu uhuru wa kujieleza. Lakini nafasi ya kidijitali anasema pia ni mahali ambapo vita vyake vingi vya kisheria vinatokana na sheria za uhalifu wa mtandaoni nchini humo. Sabu amehukumiwa chini ya sheria ya uhalifu wa mtandao ya nijaa na rufaa yake bado haijafanyiwa maamuzi. L'injustice, kile nilichokihisi kilikuwa ukosefu wa haki. Licha ya ukosefu wa haki, nilijithamini kwamba kuna maboresho ya kufanywa katika kiwango cha mfumo wetu wa mahakama, ambapo kupitia kizuizi hiki nilielewa kuwa ni mfumo wa adhabu zaidi kuliko mfumo wa marekebisho. Nchi hiyo ilishuhudia mapinduzi ya kijeshi mwaka 2023 wakati walinzi wa rais walipomkamata rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum, na kundi la maafisa lilichukua udhibiti wa nchi. Ingawa serikali ya Niger inaendelea kumwekea shinikizo, sabu bado anaendelea kuwa mtetezi wa uhuru wa kujieleza kwa tuzo ya mwaka huu, anasema anatarajia kuwahamasisha waandishi wengine na kuleta uhamasishaji wa kudumu wa mageuzi ya sheria kandamizi. Sabu anasema anatarajia kukabiliana na changamoto zaidi, hasa katika maeneo ambayo uhuru wa kujieleza umepunguzwa, lakini anasema kazi yake ina malengo. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. So, hey, leo katika VOA Mitaani mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani amezungumza na vijana nchini Tanzania kuhusu matumizi ya akili bandia. Vijana wamesema akili bandia inawasaidia katika biashara na masomo kwa kurahisisha mahesabu na kupata taarifa haraka. Hata hivyo, wameonya kuwa teknolojia hiyo inaweza kuathiri ajira na kudumaza uwezo wa kufikiri, wakisisitiza umuhimu wa elimu sahihi ili kuweza kunufaika nao bila madhara yoyote. Kwa majina yangu Karim Jabili Ndoleki, nikiwa kama kijana akilibandia huwa na kwenye maswala ya kibiashara huwa anaitumia akilibandia kuweza kunisaidia kupiga mahesabu za transaction au za pesa zinazoingia na zinazotoka kwenye biashara yangu. Hiyo inanisaidia kujua kiasi gani cha pesa ambacho kimeingia na kiasi gani cha pesa ambacho kimetoka na kipi ambacho kimebaki. Lakini pia nikiwa kama mwanafunzi iye akilibandia huwa inanisaidia kuweza kufanya maswali tofauti tofauti ambao huwa tunapewa lakini pia ambayo huwa nakutana nayo maswali ambayo very complicated kwa kuweza kutumia akili yangu kwa haraka haraka, huwa pia natumia akili bandia. Kuna application hizi huwa tunazitumia sana sisi kama wanachuo katika kuhakikisha kwamba tunafanya maswali ambayo yale very complicated yale, au kwa kifupi naweza tukaita yale maswali mfupa yani, umejaribu kutafuta majibu yake lakini umeyakosa. Kwa hiyo tunatumia akili bandia ili kuweza kurahisisha kuweza kupatikana kwa majibu hayo maswali. Kwa jina naitwa Mustafa Shemarigwa. Hii akili mnemba kwa kiasi kikubwa ina madhara makubwa, hususan Afrika, kwa sababu kwa kiasi kikubwa ukiangalia Afrika watu wengi hawajasoma na wanatumia nguvu kubwa katika kujitafutia riziki yao. Kwa mfano labda wabebaji mizigo eh, lakini fundi ujenzi labda kama kwa mfano vile kuchanganya zege, kupandisha na mambo mengine kama hayo. Lakini unapotumia akili mnemba atachukua hizi kazi zote zinazofanywa na watu mathalan labda mia moja, kinafanya hicho kifaa kimoja ambacho kitawezesha kuweza kuchanganya zege na kupandisha kwa mara moja, ama kuweka huko. Kwa hiyo watu wengi watakosa ajira kwayo. Kwa hiyo kwa kiasi kikubwa bara la Afrika, sio kwa Tanzania tu, lakini kwa bara la Afrika watakuwa kutumia teknolojia hii na madhara makubwa, kwa sababu watu wengi watakosa ajira ikilinganishwa na hapo awali, kwa sababu watu wengi hawajasoma na wanatumia kutumia nguvu kubwa kufanikisha ama kufikisha swala hilo ili kujipatia kipato, sasa itakuja kuua ajira kwa kiasi kikubwa. Naitwa Halima Baruku Masudi, mwanafunzi naitoka chuo cha taifa cha usafirishaji, NIT na naishi Mabibu. Akili bandia inatusaidia sisi, tunapata taarifa ambazo ni sahihi, na taarifa hizo zinakuwa sio tu rasharasha, yani, tunapata taarifa katika masuala ya kielimu lakini pia inaturahisishia sisi kupata taarifa kwa uharaka zaidi, kwa sababu ukitumia hizi akili bandia ina, inaweza kupa taarifa kwa uharaka na kwa muda ambao ni mchache. Kitu ambacho kinahitajika kufanyika hapo kwanza kutoa elimu ya umuhimu wa hii akili bandia, asilimia kubwa ya watu wanaiona kwa kwamba ni teknolojia ambayo si ya kwetu, ni teknolojia ya wenzetu huko nje. Lakini kama tukitoa elimu kuhusiana na hii akilibandia na watu wakaelewa, hata kwenye haya masuala ya kilimo pia ara na elimu itakuwa inatumika vizuri. Kwa majina anaitwa Jackson Mwaiponja. Lakini pia akili bandia ina, inafanya kazi kwa ufanisi na uharaka zaidi tofauti na mwanadamu. Kwa mfano, napokuwa na kazi zangu za darasani, napotumia akili bandia napata detail ambazo zipo nisi na nazipata kwa uharaka tofauti na kwenda labda maktaba kwenda kutafuta vitabu, hiyo hapo kidogo inachukua muda mrefu. Jina langu ni Joyce Kivuyo. Akili bandia ina uwezo wa kutoa maudhui hatari au yasiyofaa na kueneza matamshi ya chuki na habari potofu. Kwa mfano, sauti na mwonekano wa mtu binafsi zinaweza kuundwa upya kupitia teknolojia ya kina, ili kuwa wadaa wengine katika kuamini kitu ambacho sio kweli. Hapa tunaangalia kwamba mpaka uchunguzi uje kufanyika kama kweli mtu hakusema yale maneno inakuwa imeshafanya athari kubwa mno kwa yule mtu kwake na katika jamii. Kwa jina anaitwa Eliki Shingashinga, anatokea Mabibo, Dar es Salaam. Kinachotakiwa kufanyika ni kutoa elimu ya matumizi ya akili bandia. Akili bandia siyo mbaya kwamba isitumike, hapana. Ni namna wewe utakavyoitumia ili kuweza kukuletea manufaa yako mwenyewe, ikiwa kuongezea ujuzi au kupanua uwanda wako katika maisha ya kila siku. Kwa elimu ndio inayohitajika ili kuwaelimisha watu namna sahihi ya kutumia akili bandia na sio ile akili ya kukopi na kupesti kama sisi tunavyojua, sasa, kwa wanafunzi hata wafanya kazi pia. Kwa majina naitwa David Donatus, natokea chuo cha kimataifa cha Kampala. Lakini pia kingine, inasababisha kudumaza akili ya mwanadamu, kwa sababu mwanadamu atategemea sana akili bandia kuliko uwezo wake mwenyewe. Pia itaua uwezo wa kufikiri kwa mwanadamu. Watu wanatakiwa wajifu, wajifunze madhara na faida, kwamba bana, tukifanya hiki ni madhara haya ina faida hii juu ya akili bandia. Tujue namna nzuri ya kuweza kuitumia akili hii bandia ili tuweze kunufaika nayo na isitweke katika hali mbaya na tukaweza kuathirika na madhara yake. Tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu hivi leo, Aidi Ligongwa nakupa mktasari wa habari. Bodi inayowakilisha shirika la Umoja wa Mataifa la uangalizi wa nguvu za atomic lenye wanachama 35, Alhamisi, imepitisha azimio kwa mara nyingine kuitaka Iran kwa haraka kuboresha ushirikiano na shirika hilo, vilevile vile imetaka kutolewa kwa ripoti ya kina kuishinikiza Iran kuingia katika mazungumzo mapya ya nyuklia. Dazeni ya watu wameripotiwa kuuawa na mashambulizi ya Israel mashariki mwa Lebanon Alhamisi, gavana wa jimbo la Baalbek Helmel amesema kwamba watu 47 waliuawa na wengine ishirini na wawili kujeruhiwa katika eneo lake kwa mashambulizi hayo. Mashambulizi Alhamisi yamefanyika siku moja baada ya mwakilishi wa Marekani Amos Hochstein kuondoka Lebanon kwenda Israel katikati ya msukumo wa kusimamishwa mapigano ya vita vya Israel na kundi la wanamgambo wa Lebanon Hezbollah. Mapigano makali ya bunduki yalizuka Alhamisi jioni katika mji mkuu wa Sudan Kusini mwa Juba baada ya vikosi vya usalama kwenda kumkamata mkuu wa idara ya ujasusi basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi bmj muridhi produser dadi balawe jina langu harrison kamau na nimeshirikiana naye idli ligongo kwa pamoja tukikutakia wikendi njema