Hujambo mpeno msikilizaji popote pale ulipo. Naona Mkamiti leo siku ya Ijumaa uko moto moto hapa haswa, ni Novemba 15 Ijumaa karim kwa wali wote ambao wamekwenda kufanya swala ya ijumaa hi leo, hali kadhalika habari za jioni kwa wasikilizaji wengine wote popote pale mlipo. Hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi kama nilivyosema, Abdushakuru Abud, tuko hapa tunakuleteni leo VOA Express kutoka Washington, ambako kuna baridi kikali hivi kimeanza mapema, na huko Tanzania na Afrika Mashariki nasikia kuna joto kali, watu wanalalamika. Hapa studio tutakuwa na ripoti mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Swali la leo tumekuuliza wewe msikilizaji, katika ukurasa wetu ule wa Facebook, nani mwenye jukumu la kupanga uzazi katika familia? Hapo Shakuru, kuna majibu lukuki na tutasoma kadri tutakavyoweza, bila kusahau voa express namba, inaambatana na habari za kimataifa. Tutakusomea msikilizaji, habari kutoka pande zote za ulimwengu, na pia siku hii ya Ijumaa tuna kile kipengele cha jicho letu, na leo hii basi tutakuwa naye Lucy Patrick huko mkoani Mbeya nchini Tanzania ambapo anazungumza na mabinti wakielezea masuala kadha wa kadha. Tutakuhabarisha pale tutakapofikia kipengele hicho. Naam, bila shaka. Basi na usisahau, tutakuwa na burudani ambaye Colin Zadede kutoka Mombasa atatuletea hasa michuano ya AFCON ambayo inaanza kujitayarisha kuweza kujipatia tiketi kwenda kule Moroko. Basi bila ya kupoteza wakati, labda mkamiti, tunaweza kuanza moja kwa moja katika matangazo yetu leo, vipindi tuliokuwa nayo mm -hmm. au ripot tuliokuwa nayo eh, inatupeleka huko Tanzania, ambapo kijana Lusekelo James Nkui ametengeneza chombo cha app. Yeye ni kutoka Singida, ametengeneza app ambayo itasaidia waendesha magari njiani, mm -hmm. wanapopata matatizo kuweza kupiga ap ile, umepata pancha, mafuta amekuishia njiani usiku pale wanane, una wasiwasi, piga simu pale, unaletewa huduma pale pale, unalipa nafuu na, na kadhalika. Alikuwa hapa studio zetu mm -hmm, hivi karibuni, hivi karibuni walikwenda katika chuo cha Harvard kuweza kupata maarifa zaidi na maelezo. Naye nikamuuliza chombo chake au mpango wake, kampuni yake nafanya vipi. Kui, nimezaliwa na nimekulia Singida. Uh, nimeanzisha kampuni ambayo inasaidia watu kupata huduma za dharura barabarani. Kwa mfano, umetoka nyumbani saa mbili usiku unaenda kwenye harusi, umeulamba ghafla unapata pancha. Badala ya wewe kuingia kwenye uvungu wa gari kuangaika na maspana, tumetengeneza aplikeshen ambayo ukienda pale kwenye aplikeshen yetu, unachagua huduma ambayo unahitaji kwa mfano kama unataka pancha, unasema nahitaji pancha. Aplikeshen yetu itajua lokashen uliopo, lakini pia inaonyesha bei, inaonyesha pia na muda gani fundi atakuja. Kwa hiyo ni kama, ni kama hizi huduma za usafiri hizi, unaoda pale, naomba mtu aja nisaidia, nimepata pancha. Unasubiri pale, anakuja mtu anakusaidia anaondoka kwa hivyo ni kama huku, huku kuna mashirika kama hayo, hata mashirika ya bima wanayo. Ndiyo, huduma ndiyo, za barabarani ndiyo, roadside assistance ndiyo, au ndiyo, AAA. kwa hivyo huko Tanzania nyinyi ndo mnaanza sasa hivi au tunaweza, tofauti yake ni ipi? maanake umekuja hapa Marekani. ndio ndio, ndo, ndo tunaanza na nashukuru umetaja kuhusu makampuni ya bima. kati ya watu ambaye natamani sana kushirikiana nao ni hawa makampuni ya bima, kwa sababu huduma kama hizi ni za muhimu sana kwa wateja wao kwa hiyo kama mtu ana, ana tayari ana akaunti yake ya bima, sisi tunaweza tukamwongezea ile kwenye baadhi ya huduma wanazotoa. Maanake mimi kama mwenye kampuni ya bima, wateja wangu wakipata shida hata saa tisa usiku wanakuwa wana sehemu ya kupata msaada. Kwa hivyo wao wanaotoa msaada watu wako maanake mimi sasa nimepata pancha njiani mm -hmm niko njiani kutoka Singida kwenda Dar es Salaam, hmm, au kwingineko. Sasa fundi mempata wapi? Watu wanajiandikisha kwako au inakuwaje? Sawa, eh. Sawa, swali zuri. Tunachokifanya, lengo letu ni kuwa Tanzania nzima lakini tumeanza na Dar es Salaam Uh, na maeneo fulani ambayo tunajua mara nyingi tume, tumefanya survey tukajua hapa ndo changamoto zinatokeaga, kwa sababu huduma nyingine tunazotoa. Pia ukiishiwa na mafuta tunakuletea. Ukiamka asubuhi betri imekufa me, tunakuja kufanyia boosting gari kisizi kabisa. Tunatoa hizi huduma za breakdown hizi towing. Jinsi tunavyopata watoa wa huduma wetu tumeenda gereji mpaka gereji, tunahakikisha tunamfahamu mtu vizuri, kwanza uwezo wake wa kutoa huduma na ni huduma gani anaweza kutoa, lakini pili kunakuwa kuna, kuna sheria ambazo tunafanya training pia. Kila mwezi tunaweka sehemu namna ya kutoa huduma, huduma bora kwa, kwa watu wetu. Kwa hivyo unafikiri gharama zake na kadhalika haitokuwa kubwa, maanake kule hakuna mfumo ambao ni rahisi sana kutoa huduma kama hiyo. Ni kweli inakuwa hivi, sasa hivi mtu ukipata pancha mtu ana shida, lakini anajua unahitaji huduma, nalipa elfu kumi nauokumkaa nawwama na kwamba jamani, sisi tunachaji hii bei, mnakubaliana nayo? Ndio, ndio. Kwa hiyo ni fair kwa wale wanaohitaji huduma pamoja na watoa huduma wenyewe. Sasa tofauti na hapa Marekani, mfano ni kwamba kwa ukiwa katika shirika la bima au mm -hmm. hiyo AAA mashirika ya kusaidia watu njiani yes, unalipa kwa mwaka, alafu mtu mm -hmm. wa huduma akija kuhudumia mm -hmm. au chochote. Hulipi chochote. Sasa hiyo itawezekana huko? Inawezekana. Actually, sasa hivi tulipata hiyo feedback kutoka kwa wateja wetu, kwao tumeongeza kipengele pale, unaweza ukawa memba kwa mwaka mzima na ndio hiyo sehemu pia tunatafuta ushirikiano na makampuni ya bima ili mteja akipata shida, hata kama huna hela kwa wakati huo, unajua bado unapata msaada kwao. Ni kitu ambacho tunakifanyia kazi, na huu mpango ambao tunafanya kazi na Vodacom, wametusaidia kuona maeneo ambayo bado tunaweza kukua na na maeneo kama hayo. nam huyo, basi ni kijana ambaye ameunda ap lusenko akiwa huko Dar es Salaam, ambapo unaweza kusaidiwa ukiwa na matatizo barabarani katika Vio Express. <mulia> Abdushakur, kitambaa cheupe hicho. Sauti hiyo ya King Kiki, ambaye jina lake halisi ni Bonifas Kikumbi Mwanza Mpango, itaendelea kusifiwa na kusikika daima, ambaye tayari ni marehemu. Amefariki hii leo. Imetangazwa na wizara ya utamaduni na michezo Tanzania. Ni katibu mkuu wa wizara hiyo Gerson Msigwa ambaye alitangaza akasema kwamba Kinkiki atakumbukwa katika muziki wake wa rumba. Ni mtu ambaye amejitolea maisha yake kucheza muziki na kuimba muziki katika muziki wa Tanzania, ingawa ni mtu ambaye alitokea kule Lubumbashi Haswa hakika, nyimbo zake hazijawagusa wazee wa umri wake peke yake, hali kadhalika vijana pia walikuwa wakivutiwa sana na muziki wake, hasa ukizingatia kibao hiki cha kitambaa cheupe ukienda yep. kwenye maharusi kila mahali. Lakini nsizungumze mengi kwani yep. tuna msikilizaji S au... msikilizaji mtaalamu wa maswala ya muziki kule Tanzania Walter Tosha Meza. Karibu Walter, unamkumbuka vipi Kinkiki? Kweli, na unakumbuka katika mengi. Kwanza namba tupeane pole wote kwa kuondokiwa no. na mzee wetu. Nashukuru uh, Mungu guerae roho yake peponi, lakini tutamkumbuka kwa jinsi ya tungo zake na umairi wake, na kama kiongozi wa bendi, kama mtunzi, kama mwanamuziki. Kwa kweli nyimbo zake zitaishi kwa muda mrefu sana Inasemekana... na, kwa sisi kama Watanzania no. uh, kwa sababu uh, mwanamuziki huyu ameamua asili ya Kongo Uh, aliingia Tanzania mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba na kabla hapo, in fact, alatem, in fact, alitembelea Tanzania mwaka sabini akiwa na bendi ya orchestra poveti, na ndipo Tanzania walipata kumuona, na kwa wazetu wa makwizi wa, wa, wa, duzwa ile walikwenda kumfuata nchini Congo kumuomba kumrubuni ili aweze kujiunga na bendi ya makwizi mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba na mwaka kipindi hicho makwizi walimtuma mzee Chibangu Katai kwa ajili ya kum, kum, kumrubuni na kumshawishi kwamba jeungi na Makwizi na, na Abdushakur. Uh, kama unavyosikia, basi nyimbo zake mpaka hii leo sio kama zile nyimbo ambazo zinakuja na midundo mikubwa. Ni rumba ambayo imetulia nam, bila shaka ni rumba, bwana Walter. Ukichukulia rumba aloleta kinkiki huko Tanzania, unaweza kusema hmm, imechangia vipi katika uwanja wa muziki Tanzania? In fact, kwa kiukweli, ukizungumzia uh, mabadiliko ya mziki wa dansi kwa Tanzania, uh, wanamziki kutoka Kongo wamekuwa na mchango mkubwa sana. Na nikizungumzia mziki kutoka Kongo kwa, kwa, na, kwa namna moja mingine, ukizungumzia watu wasaidia mziki wetu katika wakongo wa watatu mziki kii lazima tuka, ana, ana, kama sio namba moja namba mbili namba tatu, kwa sababu staili ya, ya, ya, ya tungo zake ya uchezaji wao wakongo kujisha engagement na na na audience nilikuwa ni hali ya juu ambayo ili athi ili, ili, ili, ili, ili impact sana sikio wa dance kwa Tanzania. Kwa katika hili mziki Dedekia atakumbukwa sana. Na ukiangalia kuchanganya na muziki wa vijana hivi leo, maana yake mpaka hivi sasa alikuwa anaimba na alikuwa na alikuwa na nguvu, alikuwa mgonjwa kwa muda mrefu. Unaweza kusema amechangia vipi kwa vijana au kizazi kipya? Na kitu kipi pekee ambao vijana wanajifunza ni kwamba kutunga wimbo ambazo zinaishi. Kwa mfano hapa tumesikia hapa wimbo wa Kitambaa Cheupe ni wimbo ambao ume kwa miaka ni mingi sana, lakini mpaka leo unaishi. Kwa nadhani ni kitu ambacho kinabidi kiwainspire vijana kwenye tungo zao, waweze kuimba nyimbo ambao zitaishi, kwamba wao ipo siku watakufa, wata, wata, wata kizazi chao kitapotea, lakini nyimbo zao watu wanaenda kukumbuka vizazi na vizazi. Hizi ndo aina za tungo ambazo mzee Kikikii zitamfanya akumbuke katika miaka kwenda nenda, narudi Namkumbuka Kinkiki, tulikutana kule Dar es Salaam wakati mmoja, yeye amefurahi sana kwamba ameleta mambo mengi kutoka Kongo, bado ameingia. Yeye amechukuliwa vipi na Watanzania katika hali yake ya maisha? E, Watanzania walishiriki naye kwa sehemu kubwa. Ikumbuke kwamba mzee Kiki amekuwa akiumwa ndani kwa, kwa, kwa, kwa takriban zaidi ya miaka kumi. Kwa hiyo kumekuwa hata katika magru, magrupu ya, ya WhatsApp ya, ya, ya dansi watu wakichangishana michango kwenye media, kwenye magazeti. Kwa hiyo unaweza kuona jinsi gani watu wameguswa na huyu mzee, walishiriki katika kumuuguza, walishiriki katika kwenda kum, kumuona. Kwa hiyo ni kitu ambacho unaona iko mioyoni mwa Watanzania sana sana, kwao ni mtu ambaye kwa kweli ametugusa na tutamkumbuka tuta wamneeka mingi sana. Shukrani sana Walter Tesha kwa mchango wako uliotupatia kuhusiana na maisha ya Kinkiki. Jina lake halisi Bonifas Kikumbi Mwanza Mpango, amefariki akiwa na umri wa miaka 77, na kulingana na taarifa iliyotolewa na mtoto wake Joseph Silumbe, amesema kwamba baba yake amefariki kutokana na maradhi ya saratani ya ini. Nam, asante sana kutoka hapa VOA Express. Na katika habari muhimu za dunia nyingine ni kwamba wawakilishi kutoka nchi wanachama 21 wa ukanda wa Pacific wanakutana mchini Peru leo Ijumaa kujadili ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pacific, mkutano wa kwanza wa kimataifa unaoshirikisha viongozi kadhaa wakuu duniani tangu ushindi wa rais mteule wa Marekani Donald Trump. Mkutano huu wa kila mwaka unaleta pamoja viongozi na wa nchi na serikali na wadau wengine ambao kwa pamoja anachangia karibu theluthi mbili ya pato la taifa na nusu ya biashara ya dunia, kulingana na waandaji wa mkutano. Rais Joe Biden anakwenda katika safari yake ya mwisho kabla ya kuacha madaraka hapo Januari ishirini. Wanaharakati wa hali ya hewa walifanya maandamano mjini Baku, Azerbaijan, leo Ijumaa, wakishinikiza usitishwaji wa matumizi ya nishati ya mafuta na kutoa wito kwa nchi zinazochafua mazingira kulipa ada inayohitajika. Waandamanaji hao walizitaka nchi tajiri ambazo zinahusika na uzalishaji mwingi wa gesi chafuzi zinazochangia ongezeko la joto duniani kulipa kiasi cha pesa kilichokubaliwa katika mazungumzo ya fedha ya hali ya hewa yanayofanyika katika mkutu mkutano wa mwaka huu wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa COP29. Shambulizi la anga la Israel limedondosha bomu katika vitongoji vya kusini mwa mji mkuu wa Lebanon hii leo na kusababisha moshi mkubwa angani baada ya jeshi la Israel kuwataka watu kuhama. Picha za AFP tv zilionyesha. Shirika la habari la taifa la Lebanon limesema ndege isiyo na rubani la Israel ilirusha makombora mawili katika kitongoji cha Beirut na Gobiera kabla ya jeshi la wanahewa kufanya shambulizi kubwa liloharibu jengo lililokuwa karibu na ofisi za manisipaa. Kiongozi wa upinzani nchini Korea Kusini Li Jai Yong alipatikana na hatia kukiuka sheria ya uchaguzi na kuhukumiwa kifungo cha nje Ijumaa na mahakama iliyoamua kuwa alitoa taarifa za uongo huku akikanusha madai ya rushwa wakati wa kampeni za urais. Iwapo itatekelezwa, hukumu hiyo inaweza kutikisa siasa za nchi hiyo kwa kiasi kikubwa kwa kumng'oa Lii kama mbunge na kumnyima nafasi ya kuwania urais katika uchaguzi ujao. Lakini Lii ambaye anakabiliwa na kesi nyingine tatu kuhusu ufisadi na mashtaka mengine ya jinai anatarajiwa kukata rufaa, ila bado haijafahamika iwapo mahakama ya juu itaamua kuhusu kesi yoyote kabla ya uchaguzi wa rais wa mwezi Machi hapo mwaka 2027. Nam, huyo ni DJ Mafonsi akiwa pamoja na Wizkid wakituambia sweto baby mkamiti siku ya Ijumaa hiyo yu. Mambo mazuri kabisa ndani ya Voe Express, tunakwenda taratibu namna hii. Ndio mambo unayoyapata kila siku juma, ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka Voe Express pekee hapa mjini Washington. Nam, na sasa tuende katika jicho letu kwa hii leo. Jicho letu anasemaje leo haswa, jicho limetazama, kwa nini mabinti wengi wapo nyuma kuchangamkia fursa mbalimbali, hasa za uongozi? Pia jamii inayowazunguka ina mchango gani wa malezi? Hivyo basi, mwenzetu Lucy Patrick amezungumza na mabinti tofauti tofauti na kutaka kujua mtazamo wao na maoni yao kuhusiana na hili. Naitwa Subira Kiejo. Mabinti wengi tuko nyuma changamkia fursa za uongozi, ni kuwa na hofu. Tunapata ile shaka ya kusema kweli, nikifanya nitaweza? Ama je vipi, kama nikianguka itakuwaje? Dhana nyingine ambayo bado tuko nayo ni kutokana na uAfrika ambao tuko nao, utamaduni wa kusema mwanamke hawezi kuongoza. Kwa hiyo hivyo vitu naona ndio vinatufanya, vinatupelekea katika hiyo hali tusiwezi kuchangamkia hizi fursa za uongozi, japo tukipata nafasi tunaweza kufanya, kwa sababu mwanamke anaweza kuongoza familia yake nyumbani. Kwa nini ashindwe kuongoza katika jamii ambayo inamzunguka? Kwa hiyo na, na wasii, mabinti tuondoe ile dhana potofu ya kizamani ya kusema hatuwezi. Jaribu kujiwekea ile ninaweza. Naitwa Diana Thomas mabinti wengi tupo nyuma sana kuchangamkia fursa za uongozi kwa sababu ya kutokujiamini kama anaweza kuwa kiongozi, na kitu cha pili ni support, kwa sababu anaweza akawa na nia ya kuwa kiongozi, lakini akawa hana support ili kutimiza lengo lake. Jamii inamkuuzaje binti kiasi cha kukosa ujasiri wa kukimbilia fursa za uongozi zinapojitokeza? kwa majina yangu naitwa Himil Kiando. Uh, ni kwa sababu tu ya ule uelewa ambao wanao mabinti wengi huwa wanakuwa wakiambiwa shughuli za binti ni zipi kwao. Ikifika muda, hata kama akili yake mawazo yake yamekaa kwa ajili ya kuwa kiongozi, lakini anaweza akutana na mtu ambaye ni mtu mzima akamkatisha tamaa kwa kumwambia, wewe ni mwanamke, siku za mbeleni unatarajia kuwa mama, unatarajia kuwa mke, kwa mambo ya uongozi wewe hutaweza, wewe ni kukaa nyumbani, ni kuhudumia familia ni kulea watoto, lakini masuala ya uongozi wewe huyawezi. Ndivyo ambavyo wanaambiwa, kwa hiyo ni jamii yenyewe inavyomtunza mtoto wa kike. Shukrani sana. Ni maoni mbalimbali mbali ambayo yamekusanywa na mwenzetu Lucy Mwaisege kutoka kule mkoani Mbeya nchini Tanzania. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington. Tupate burudani ya muziki na moja kwa moja basi tunapata kibao kinaitwa sukari kutoka kwake Zuchi. Zuchi. Na sukari hii imeweka rekodi hii leo, labu tusikilize kwanza, manake nasikia Zuchi ameweka rekodi kwenye mtandao Zuchu chukua vyote, chukua vitafune ganja ganja, eh, chakua maya, chakua ujibusti na karanga taragae, tuliza na kitumbua, jihadhari na majanga, we usije ukaugua, maana iki nam Zuchu na Sukari amefanya historia hii leo, anasema amegonga milioni mia moja watu wamegonga, wameangalia muziki wake huu wa Sukari. Aa, nasikia vilevile vile kuna habari kwamba katika mitandao mm -hmm. yeye na Diamond, mm -hmm. mambo hayako sawa. Kwa hivyo tutafuatilia haya, wamesema mambo hayo kwenye mitandao, lakini lazima tuangalie vizuri tujue kwa hakika. Je, yeye na Diamond tunajua wako wapenzi, lakini inawezekana kwamba hali yao sio sawa. Yeye huyu alizaliwa Novemba 22 mwaka 1993 huko Zanzibar, na jina lake kabisa ni Zuhura Othman Sud. Kwa hivyo Zuchu ameweka rekodi mpya katika muziki kwenye mitandao. Sasa tukitoka hapo, basi tuende moja kwa moja katika studio zetu za Mombasa. Ambapo tuko na Liberty Collins Adede kwenye simu. Liberty, tuambie nini huko umetuandalia? Ah, Liberty leo hii. Asante wenzangu, zikiwa zimesalia mechi chache za kufuzu kucheza fainali ya Afcon kuandaliwa nchini Morocco mwaka 2025, tayari timu 15 zimefuzu kushiriki mtinange huo. Timu 15 ikiwemo Uganda, DR Congo, Cameroon, Misri, Algeria, Senegal, Gabon, Afrika Kusini na Equatorial Guinea zimefuzu kushiriki fainali ya michono hiyo. Harambee Stars ya Kenya imesalia na mechi mbili dhidi ya Zimbabwe na Namibia ambazo ni lazima washinde kujikatia tiketi ya kusafiri kuelekea Moroko mwaka ujao. Leo jioni, Kenya wako ugenini kupambana na Zimbabwe, Uganda watachuana na Afrika Kusini, Msumbiji imenyane na Mali, Zambia wakutane na Ivory Coast, kisha Cape Verde wamaliza udhia na Misri. Mechi itakayofuatiliwa zaidi Afrika Mashariki hapo kesho ni Tanzania ikiwa ugenini Adisababa kupambana na Ethiopia. Mechi zaidi zitakuwa ni katikati ya wiki na mwishoni mwa wiki ijayo. Tunazitakia timu za Afrika Mashariki ushindi. Tuingilie katika kikapu ambapo michuano ya ligi ya kitaifa ya mchezo wa kikapu nchini Kenya inaanza rasmi wikendi hii jijini Nairobi, katika uwanja wa ndani wa Nyayo. Mechi kadhaa kwa wanaume na wanawake zimeratibiwa kusakatwa kesho Jumamosi na Jumapili. Mabinti wa KPA ya Mombasa, ambayo ilimaliza nafasi ya nne katika michuano ya kanda ya tano iliyoandaliwa huko Zanzibar wiki iliyopita, watafungua ukurasa wao wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne na mechi dhidi ya ya safe space ya Nairobi mechi ya pili ikiwa dhidi ya chuo kikuu cha UoN. Wanaume wa KPA wataanza dhidi ya National Bank of Kenya. Jumla ya timu 16 za wanaume na wanawake zinaanza ligi hiyo na mechi za mchujo wikendi hii huko Nairobi. Tukimalizia burudani, ni msimu wa sherehe katika maeneo mbalimbali mbali kote nchini, lakini inayovutia zaidi ni kwamba hii ni wikendi ya kusherehekea tamaduni katika vyuo na taasisi za elimu Mombasa. Katika matamasha haya, wanafunzi wana mashindano ya urembo na pia wanaume watanashati zaidi. Hapo mshindi atakuwa anapewa donge nono. Wanafunzi wanaosomea uuguzi Mombasa na wale katika taasisi ya vyuo anwai wameandaa vyakula vya kienyeji na pia burudani usiku wa leo hadi kesho, wakiwa wanasherekea tamaduni za wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali ya nchi hii ni fursa ya wanafunzi maarufu jenzi kukamilisha muhula wa masomo, huku msimu wa sherehe ukiingia rasmi maeneo mengi duniani. Pia katika majuma kadhaa yajayo, taasisi hizo zitakuwa zinafunga ili wanafunzi waende mapumzikoni. Sina la ziada kutoka meza ya michezo na burudani a Mombasa, mimi ni Collins Adede kwenu Washington. Asante sana Collins Adede. Basi tuangalie michuano za AFCON. Basi sasa tuangalie swali la leo, nani mwenye jukumu la kupanga uzazi katika familia? Mkamitu anasemaje? Haya basi, naanza kusoma ujumbe huu wa uh, Faron Junior Menes yeye, yeah, anasema aliyeoa ndiye anayetakiwa achukue majukumu, sio tu kuoa bali mwanamme ndiyo kiongozi kwenye mambo yote. Jos Mwita anasema hilo ni swala nyeti lenye shida zake za kando. Inabidi mjadili, mfanye na wanandoa wote, jua lini madhara kwa wote. Wanawake wengi wamepatwa na magonjwa kama vi, v, uvimbe katika kizazi. Hizi ni sumu na hila za wazungu kwa Afrika. Sijui kama hiyo kweli, lakini ndo amesema naye Jos Mwita, Bashiru Mnalima wasongea Tanzania, ameandika nafikiri ingependeza sana kama jukumu hilo angepanga mama, kwani mwanaume anaweza kuwa na wake zaidi ya mmoja, hivyo mama ajipangie yeye kuwa anataka watoto wangapi. Elimosaria Maeda anasema ni wanandoa, jumla ya watoto na hayo yakitegemea uzingatiaji wa vigezo kama mapato mlionayo, aina ya uzao kama vile itakotokea mapacha na uwiano wa jinsia za watoto watakazozaliwa. Nasoma ujumbe wa Dominic Leriche, anasema swali nzuri, ila ni bora basi wote wawili wakakaa na kupanga namna ambavyo wanataka wawe na watoto, wapange uzazi wao, huyu ni baba na yule ni mama. Shukrani sana, tuwashukuru pia Benard Oringa, Obega Imakulata, Josephat Ikram Mkwafi, hali kadhalika Eli Joseph na wengine wote bila kumsahau Musa Kimweri. Tunakamilisha VOA Express kwa sasa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na hapa studio nilikuwa mimi Abdu Shakur Abud, upande wa pili alikuwa Aida Isa, mtayarishaji um, wa matangazo alikuwa Mery Mgawe. Tunasema mchana mwema, usikose kusikiliza matangazo ya saa moja unusu.