Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Harrison Kamau, nikukaribisha kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa Novemba 15 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio shirika Afrika mashariki na kati na eneo la maziwa makuu kupitia radio Sunrise, Kiss FM na TKFM Tanzania, Lulu FM Sayari redio na sauti ya mwananchi Kenya, redio NRA, redio Maniema nambari 1, na redio Racom zote zikiwa DRC, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika Kumekucha Afrika. Hivi leo raia wa kigeni walionusurika na vita DRC waomba kusaidiwa kurejea nchini mwao. Cha kwanza nataka kurudia kunyumbani Uganda, mm, kwa bazazi wangu biko kule Kampala ba mingi. Mm. Haya hawajui niko wapi. Na katika habari nyingine nchi, Haiti, kwa ni kwamba wananchi wa mji mkuu wa Haiti waendelea kuwa na hofu kutokana na kasi ya za magenge hizo. Ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zinasomwa hapa na Harrison Kamau. Idhaa ya Uajemi ya Sauti Amerika Alhamisi imeelezea kushtushwa na pia kuomboleza kufuatia kujiua kwa mmoja wa wafanyakazi wao wa zamani ambaye aliruka kutoka kwa jumba la ghorofa mjini Teheran kama ishara ya kupinga utawala kandamizi wa Iran. Sanjari mwenye asili ya Iran na ambaye ana umri wa miaka 42 alikuwa mwanahabari na mwanaharakati wa haki za binadamu aliyefanya kazi VOA idhaa ya Uajemi hapa Washington DC kwa miaka kadhaa mwishoni mwa miaka ya elfu mbili na mapema miaka elfu mbili na kumi kabla ya kurejea tena Iran mwaka elfu mbili kumi na sita ili kuwa karibu na wazazi wake. Sanjari aliwahi kufungwa jela huko Iran kutokana na wanaharakati wake, na baada ya kuacha kufanya kazi Marekani alizungumza waziwazi wazi kuhusu alivyoathirika kimawazo kutokana na kufungwa jela pamoja na kuteswa na serikali ya Iran mkuu wa idhaa ya VOA wa jemi Leili Soltani aliandika kwenye Instagram kwamba yeye na wafanyakazi wengine wameghadhabishwa na kuvunjwa moyo kutokana na kifo cha mwenzao. Kifo hicho ni pigo kubwa na chenye kutisha kwa kila mmoja aliyefanya kazi naye kwenye idhaa ya VOA wa jemi, Soltani aliandika. Mkuu wa VOA Michael Abramowitz pia alielezea kusikitishwa kwake na kifo cha Sanjari. Sisi pia VOA Swahili tunatoa pole zetu kwa familia na marafiki wa Sanjari. Shirika la kimataifa la Amnesty International limeripoti kuwa teknolojia ya kijeshi ya Ufaransa iliyotumika kutengeneza vifaru vilivyotengenezwa na UAE inatumika kwenye vita vya Sudan na huenda ikawa ni kinyume na vikwazo vya silaha vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa. Kwenye ripoti ya Alhamisi, shirika hilo la kutetea haki za binadamu lilisema kuwa lilifahamu kwa mara ya kwanza kuhusu vifaru hivyo ndani ya Sudan hapo Julai. Utafiti mwingine uliofanywa na shirika hilo ulifichua kile kilichotajwa kuwa upelekaji usiokoma wa silaha nchini humo kutoka mataifa kadhaa yakiwemo China, Rusia, Serbia, Uturuki, UAE na Yemen. Ripoti hiyo imeongeza kusema kuwa kundi la kijeshi la Rapid Support Forces linalopigana na jeshi la serikali ndilo linalotumia silaha hizo. Ghasia zilizozuka Sudan Aprili 2023 kati ya jeshi la serikali na RSF kufuatia uhasama kati ya kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdel Fatah Al Burhan na kiongozi wa RSF Jenerali Muhammed Hamdan Dagalo. Watu wawili walikuwa washirika wa karibu kwenye mapinduzi ya 2021 yaliyovuruga mpito kuelekea utawala wakilaya, wa kiraia kufuatia kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Arbashir Bashir. Kupitia taarifa, katibu mkuu wa Amnesty Agnes Kalamard amesema kuwa utumizi wa silaha zenye teknolojia ya Ufaransa huko Darfur ni ukiukaji mkubwa wa sheria za Umoja wa Mataifa. Na wimbi la hofu limetanda mjini Port-au-Prince Alhamisi, wakati mamia ya familia zikijaribu kutoroka sehemu za mji mkuu huo wa Haiti kufuatia baada ya kitongoji kimoja kuchukuliwa na magenge ya uhalifu, mwandishi wa habari wa AFP ameshuhudia. Na Id ligongo anaisoma ripoti kamili siku ya jumatano kitongoji cha solino kiliangukia chini ya udhibiti wa muungano wa genge la vive ansan muungano ulioundwa februari na kufanya kazi ya kumwondoa aliyekuwa waziri mkuu wa haiti ariel henry ambaye alijiuzulu wadhifa wake mwezi aprili wakazi wa wilaya za delmas 30 nazon na cris roy walihofia uenda wakawa walengwa wafuatao wa magenge hayo huku wengine wakionekana kukimbia kwa miguu au kwa magari wakiwa wamebeba nguo sakabadhi muhimu na hata samani zao. Port-au-Prince imekuwa katikati ya msururu mpya wa ghasia za Viv Ansanm tangu Jumatatu, wakati mfanyabiashara Alix Alix Didier Fils-Aime alipoapishwa kuwa waziri mkuu, akichukua nafasi ya Garry Conille ambaye alifutwa kazi na baraza la uraisi la mpito. Fils Eme ambaye amekuwa akifanya mikutano kuunda baraza lake la mawaziri ameahidi kurejesha usalama katika taifa hilo na kuandaa uchaguzi wa kwanza toka 2016. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch Alhamisi limeshutumu Israel kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadam kutokana na vita vyake dhidi ya kundi la Hamas huko Gaza, dai ambalo imekanusha kupitia ripoti. Kundi hilo limesema kuwa Israel imekosesha watu makazi mara nyingi, pamoja na kuhamisha, na kwa hivyo imetekeleza uhalifu wa kuhamisha watu kwa lazima, wakati matendo yake pia yakifanana na chuki dhidi ya kundi moja, kwa kuwa kuna maeneo ambao Wapalestina hawataweza wa kurudi tena. Human Rights Watch limesema kuwa uhamishaji wa watu umeenea kote na kwamba kuna ushahidi kwamba unafanyika kwa mpango kupitia sera za serikali. Katika majibu yake, Israel imekashifu ripoti hiyo ikisema kuwa kundi hilo linatumia madai yasiyo na msingi yenye uongo na yaliyo mbali na ukweli. Wizara ya mambo ya kigeni ya Israel imesema kuwa juhudi za Israel zinalenga kuangamiza kundi la Hamas na wala sio wakazi wa Gaza kinyume na Hamas ambalo hutumia binadamu kama ngao pamoja na kuweka miundombinu ya kigaidi kwenye maeneo ya makazi. Msemaji wa wizara hiyo Oren Mamolstein, kupitia taarifa amesema kuwa Israel itaendelea kufanya operesheni zake kwa misingi ya kanuni za vita. Wa Republican wanatazamia kuchukua udhibiti kamili wa serikali ya Marekani ifikapo wiki ya tatu ya mwezi Januari, wakati rais mteule Donald Trump atakapoingia kwenye Ikulu, huku chama kikishikilia wengi katika Senate na baraza la wawakilishi. Waripablikani waliopo kwenye baraza la wawakilishi na pia seneti wanalo jukumu kubwa. Spika Mike Johnson, aliyechaguliwa tena mapema wiki hii, alisema watu wa Marekani wangetaka kuona tukitimiza ahadi ya Marekani kwanza kama alivyoashiria Trump. Johnson aliongeza kusema, Trump ataapishwa kuwa rais wa 47 wa Marekani Januari 20, wiki mbili baada ya bunge kuapishwa. Trump mwenye umri wa miaka sabini na minane alifanya kampeni zake kwa kusema kuwa Wademokrat hawatakuwa na nguvu yoyote ya kusimamisha ajenda zake bungeni isipokuwa waungane na Warepublican wachache wanaoweza kubadilika. Warepublican wana wabunge hamsini na watatu dhidi ya arobaini na saba kwenye baraza la Senate pamoja na kura moja ya makamu rais mteule JD Vance iwapo kura za pande zote zitakwama kwenye hamsini kwa hamsini. Wakati wa kampeni Trump alihimiza kuondolewa kwa mamilioni ya wahamiaji wanaoishi hapa Marekani bila stakabadhi, huku wakirejeshwa makwao. Asante sana, Harrison Kamau, kwa sehemu hiyo ya kwanza ya habari za dunia na hivi sasa tuanze kuangazia ripoti yetu ya kwanza ambayo inatupeleka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia wa kigeni wanaonusurika na mapigano na msako mkali wa muungano wa jeshi la Uganda, UPDF na FARDC, na kukamatwa, waomba serikali ya Kongo na watu wenye moyo mwema kuwasaidia kurudi nyumbani kwao na kujiunga na familia zao. Oster Malivika na ripoti kamili kutoka Beni. Akizungumza na Sauti Amerika saa chache baada ya kujiripoti kwa wanajeshi wa UPDF na FARDC, Aisha Nagawa raia wa Uganda kutoka aliyekuwa ameshikiliwa kwa miaka saba na kundi la ADF na kuwa na watoto tatu, ameomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kuamrisha kumrahisisha kurudi nyumbani, kurudi nyumbani kwao Uganda. Sasa mi ya kufika hapa, nakwambia nti walitupiga kule, kutupiga mie natawanyika, bananiacha mopoli mie na mtoto huyu, wakaenda zao. Sasa mi wakamaliza kuniacha, nazunguluka hiyo pole wiki tatu, niko muli wiki tatu. Hmm, ndio kufika hapa kwangu. Ndio, nataka kitu gani kifanyike kwako? Sai cha kwanza nataka kurudia kwenye nyumbani Uganda, mm, kwa wazazi wangu biko kule Kampala ba mingi haya mm. Hawajui niko wapi, hiyo miaka yote napita hawajui hata niko wapi naenda kuishi. Nataka mnisaidie kwa maisha yangu, naenda kwanza kuanza kutoka nifike Uganda. Aisha anasema amekimbia misitu kutokana na mapigano makali na kwa sasa waishi maisha magumu misituni. Beni na Lubero, Kivu Kaskazini, UPDF biko pamoja na Fardes. Nie najua vile sijui, wanatupiga na isi tunajua watu wakutupiga ni UPDF na Fardes. Sasa banaenda mbele na vita, nie natawanika, niko na huyo mtoto huyu, ngapotelea kule Mopoli, namaliza ye wiki tatu niko kule Mopoli, niko njala. Tunabunda ADF kwa sasa ikiwa na wapiganaji wengi kutoka mataifa mengi ya Afrika ya Kati, ikiwemo Rwanda, Burundi, Uganda, Tanzania, Oman, Afrika Kusini, Msumbiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata na Kenya, ambao kwa sasa wako katika misitu ya Beni. Zuhura Zuzu, raia wa Burundi. Kitu cha kwanza mie naomba serikali iweze kunirahisishia kuturahisishia, sisi yote kuenda kutufikisha mikono ya wazazi hii, sisi yote kutoka mkupori, akili yote tunawazia, tunawazia tunaenda mikono ya familia, ndio ukweli enye nataka tukurudia kwetu Burundi. Jeshi la Uganda likiomba vijana wanawake wa Afrika Mashariki kuwa waangalifu. Meja Bilal Katamba ni kutoka UPDF. Sasa wengine wengi wamejikuta huko msituni, kama walikuwa wanafikiria kwamba wanaenda wapi kwa kusoma. Wengine wazazi ya, wa, yao wenyewe ni wanawapatia kwa au watu wagaidi, anasema kwamba enda, unaenda kupigania jihadi. Kwa sasa msako ukiendelea na mkutano wa makamanda wa ngazi za juu kutoka UPDF na FARDC ukiwa umemalizika mjini Kinshasa. Joser Malvika, Sauti ya Amerika, Butembo. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na hivi sasa tunamulika tena Harrison Kamau kwa ajili ya habari zaidi za dunia. China imeongeza juhudi za kuimarisha ushirikiano na umoja wa Ulaya baada ya uchaguzi wa Marekani, wakati maafisa wake wa ngazi ya juu pamoja na vyombo vya habari wakisema kuwa hatua hiyo itakuwa na manufaa kwa China na Brussels. Wakati mataifa mengi yakijaribu kubashiri ushindi wa Trump utaathiri vipi sera za kigeni za Marekani, wachambuzi wanasema kuwa huenda Beijing inalenga kutenganisha Marekani na umoja wa Ulaya. Alishia Bachulska, mtaalam wa sera za kigeni za China kwenye baraza la ulaya la ushirikiano wa kigeni, ameambia VOA kwa njia ya maandishi kwamba Ulaya inafahamu vyema kuhusu adhari za sera za kigeni na kiviwanda za China kwenye soko moja pamoja na usalama wa NATO kwenye ukanda wa mashariki. Novemba 9 naibu kiongozi wa masuala ya ulaya kwenye wizara ya mambo ya kigeni ya China, Cao Lei, alisema kwamba kwa kuwa ushindi wa Trump huenda ukabadili maneno ni muhimu kwa China kumaliza migawanyiko na kuimarisha ushirikiano na mataifa mengine. Hii ni changamoto kwenye uhusiano wa China na EU, Kaolei alisema wakati wa uzinduzi wa mtandao wa wataalamu wa China kuhusu Ulaya kwenye chuo kikuu cha masomo ya kigeni mjini Beijing. Na jeshi la Rusia Alhamisi limeteka kijiji kimoja mashariki mwa Ukraine wakati vikosi vyake vikikaribia mji wa Kurakov. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kuwa kijiji kilichotekwa ni Voneska, vosneska kwenye mkoa wa Donetsk. Shirika la habari la AP limesema kuwa kijiji hicho kilikuwa na takriban wakazi elfu ishirini kabla ya mapigano kuzuka elfu mbili ishirini na mbili. Rasia pia imeripoti kuharibu viwanja vya ndege vya Ukraine na viwanja vya nishati pamoja na kuangusha droni sabini na nane kwa mujibu wa shirika la habari la serikali la RIA jeshi la Ukraine kwa upande wake limesema kuwa limeangusha droni 21 miongoni mwa 59 zilizorushwa na, na Rusia usiku kucha Alhamisi. Jioni droni za Rusia ziligonga jengo la makazi na kiwanda cha nishati ndani na karibu na mji wa bandari wa Odessa nchini Ukraine. Shambulizi hilo liliua mtu mmoja na kujeruhi wengine wanane. Assalamu nam kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kukamilisha habari hizo za dunia na Harison Kamau, moja kwa moja tunaelekea na ripoti zetu. Mamlaka nchini Sierra Leone zimezindua kampeni ya chanjo ya Ebola inayolenga takriban wafanyakazi elfu tano wa sekta ya afya. Wahudumu wengi wa afya waliambukizwa virusi vya Ebola wakati wa mlipuko huo ulipoikumba Afrika Magharibi miaka kumi iliyopita. Victoria Amunga anaripoti kutoka mji wa Kenema, Sierra Leone, na BMJ Muridhi anasoma ripoti kamili. Majina ya wahudumu wa afya waliopoteza maisha yao katika mlipuko wa Ebola mwaka 2014 yanaonyeshwa nje ya hospitali ya Kenema, mojawapo ya miji iliyoathiriwa zaidi na mlipuko wa miaka miwili ulioua takriban watu elfu nne nchini Sierra Leone. Mohamud Feika, mhudumu wa afya, anakumbuka idadi ya wafanyakazi wenzake waliokufa baada ya kuambukizwa Ebola walipokuwa wakihudumia wagonjwa. My... hilo limeniathiri sana. Nikiangalia shughuli zangu za kijamii pia, nilisema wacha niache kujali masilahi yangu mwenyewe, lakini niwahudumie watu wengine. Sasa kuna kampeni ya chanjo ya Ebola kulinda wafanyakazi wa afya kama Feika. Muungano wa chanjo wa Gavi mwezi Juni ulizindua mpango wa chanjo wa kuzuia Ebola ili kusaidia kudhibiti ugonjwa huo na kulinda huduma za afya na wahudumu walio mstari wa mbele katika nchi zilizo hatarini kama Sierra Leone kind of among... kulikuwa na hofu miongoni mwa wahudumu wa afya, hata miongoni mwa watu wote, na hivyo baada ya kupata chanjo, sasa nina imani kwamba labda kutapozuka mlipuko sitaambukizwa. Chanjo hiyo ya dozi moja inatolewa kwa wahudumu wa afya katika nchi ambazo zimewahi kuwa na kesi za Ebola na zile zinazopakana na nchi ambazo zimekumbwa na mlipuko wa ugonjwa huo. Ole Kane ni mkurugenzi wa mawasiliano wa shirika la Gavi. This... tunaanza na dozi elfu ishirini tunadhani hizi zitatosha kuwakinga wafanyakazi wa mstari wa mbele ili kuwalinda wale ambao wako katika hatari kubwa kisha bila shaka tutakuwa tukiongeza kiasi hicho kwa hivyo bado tunazo dozi elfu mia tano na baadaye tutahamia kwa nchi nyingine ambazo ziko katika hatari kubwa ya kukumbwa na mlipuko wa ebola virusi vya ebola huenezwa kwa kukusana na majimaji ya mwili wa mtu aliyeambukizwa Kiwango cha wastani cha vifo vya Ebola ni karibu asilimia 60, kulingana na GAVI. Kwa kuwa Sierra Leone inachukuliwa kuwa eneo lenye hatari kubwa, serikali imeanzisha shirika la afya ya umma ili kuimarisha utambuzi wa ugonjwa huo na kuzuia milipuko zaidi. Dr Mohamed Alex Vandi ni wa shirika la kitaifa la afya ya umma nchini humo. Tunajua tuko katika eneo la majanga tunajua kunaweza kuwa na mlipuko mwingine wakati wowote. Wa kila wiki tuna kesi inayoshukiwa ambayo tunapaswa kujibu, kwa hivyo shirika mahususi limeundwa ili kuangalia hilo, utayari na majibu. Kama sehemu ya kampeni, viongozi wa jumuiya na dini wanahimiza wananchi kukubali chanjo hiyo. Mchungaji Osman Fona ni mmoja wa viongozi kama hao. We use the pulpit, the Tunatumia madhabahu misikiti kuwalenga waumini makanisani, kutumia madhabahu siku za Jumapili na Ijumaa na mikutano ya siku za wiki. Pia katika sherehe za kuwapatia watoto majina, tunawaambia waliopo kuhusu umuhimu wa chanjo zaidi ya watu 11,000 walikufa wakati wa mlipuko wa ebola katika ukanda wa Afrika Magharibi kati ya mwaka 2014 na 2016, wengi wao wakiwa nchini Sierra Leone, Liberia na Guinea. Mamlaka zinatumai kwamba kampeni ya chanjo ya ugonjwa huo itasaidia kuepusha maafa kama hayo katika siku zijazo. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Jambo. Ni loko kanza huyo e, anakuambia e, tunaamini mambo mazuri kabisa, ndani ya e, matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapo jana e, ilikuwa ni Novemba 14, ambapo dunia iliazimisha siku ya kisukari. Tunaelezwa kwamba zaidi ya watu wazima milioni mia nane duniani wana kisukari, ikiwa ni mara mbili zaidi ya ilivyokadiriwa, na zaidi ya nusu yao wenye umri wa miaka 30 na zaidi hawapati matibabu kwa mujibu wa utafiti mpya. Kutokana na hilo, mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na dkt Fatma Saidi Msafiri na kwanza akataka kujua tatizo la kisukari lipo vipi. Kisukari ni ugonjwa wa muda mrefu ambao sana sana hutokea pale ambapo mwili unashindwa kudhibiti kiwango cha sukari. Na mwili wetu una homoni ambayo inaitwa insulin ambayo inazalishwa na kiungo ambacho kinaitwa kongosho. Homoni hii inasaidia kukontrol au kusimamia kudhibiti kiwango cha sukari kwenye mwili. Na kuna aina mbili za sukari, kisukari aina ya kwanza na kisukari aina ya pili. So, tukiongelea kisukari aina ya kwanza hii ni aina ya kisukari ambayo hutokea pale ambapo kongosho, so inatokea pale ambapo kongosho linashindwa kuzalisha hiyo insulin, na mara nyingi hutokea kwa sababu ya mfumo wa kinga za mwili, yani zile kinga za mwili zinakuwa zinashambulia na kuharibu seli na kuharibu seli zile za ambazo zinasaidia kongosho kufanya kazi. Lakini pia tukija kwa aina ya pili ya kisukari, hii ni aina ya kisukari ambayo inatokea zaidi kwa watu wazima na inahusishwa sana sana na mitindo ya maisha, yani lifestyle, kama vile ulaji mbovu na ukosefu wa mazoezi. Watu wafanye mazoezi, kwa hiyo uzito unakuwa mkubwa. Dr. Fatma, na matibabu aina gani anabidi mtu kupata akishajua ana kisukari na aina gani ya chakula anabidi kutumia? Matibabu ya sukari yapo, japo sio matibabu ya moja kwa moja na matibabu haya nasema, sio ya moja kwa moja, kwa sababu ni unapewa tu um, dawa ambazo zinaweza kusaidia mwili wako kuweza ku ku um, ku process ile sukari ambayo iko kwenye damu. Mfano, kisukari aina ya, ya kwanza muda mwingi tunasema kwamba ni mtu anakuwa hana ile homon ambayo inaitwa insulin. Kwa hiyo kuna sindano ambazo mtu anakuwa anachoma sindano za insulin, ile hormon ambayo mtu anakuwa anachoma maisha yake yote kulingana na jinsi ambavyo daktari atakuwa amemwelekeza. Na pia watu ambao wanakuwa na kisukari ya aina ya kwanza ni, ni watu ambao huwa wana attend clinic mara kwa mara kufuatilia kiwango chao cha sukari kwenye damu na kuzingatia mlo ambao uko sahihi. Sasa huko Tanzania, kwa mfano, idadi ya wagonjwa waliopimwa imeongezeka katika miaka kumi iliyopita. Kwa nini ugonjwa huu unaongezeka kwa haraka hivyo, na serikali inafanya nini kupambana na ugonjwa huo? Ongezeko la um, visa vya sukari kutoka asilimia 2.8 hadi asilimia 12.8 mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hii sana sana inasababishwa na mabadiliko ya mtindo ya maisha um, both mjini na vijijini. Um, kadri miji inavyopanuka na maisha yanavyobadilika, watu wengi wanaacha kazi za mikono. Sasa hivi watu wengi wanafanya kazi ambazo zinawahusisha wao kukaa muda mrefu, jambo linaochangia wao kukosa mazoezi. Unakuta mtu ametoka asubuhi kazini, amekaa jioni, amerudi amekaa. Kwa hiyo muda ule wa kufanya mazoezi unakuwa haupo, kwa hiyo uzito unakuwa mkubwa. Nam basi ni daktari Fatma Saidi msafiri akiongea na VOA kutokea Dar es Salaam, Tanzania. VOA mitaani, leo katika VOA mitaani tunaungana na wakazi wa vijiji mbalimbali wilayani Beni na Ituri kuhusu tatizo la ADF na operesheni za muungano wa majeshi mawili ya FARDC na UPDF. Auseri Malivika ametembelea vijiji mbali mbalimbali kupitia maoperasyon zenye ziliweza kupitika tangu fin 2019 kazi ilianja Dia pole polepole, na kwa sasa population imerudia kabisa, na kazi imerudia, na kila kitu ikunaendeka sawa sawasawa, na hati kazi mbalimbali mbali ya maendeleo tumeanja ifikiria, hata masomo imeanja huku, hospital tuko na pima kujenga kunivou local, na mnaona soko kama mliweza kupita pale, mnaona kama tumeanja jenga na soko. Hata maji tunaanza pima kuangalia kama tutakunywa maji ya namna gani, na population unaangalia umati ya watu eh, inakuwa sasa huko mgine, hii inakuwa sasa mgine enye inakulisha vile ya Beni. Hitaji lingine lenu ni nini kama wananchi? Hitaji letu sisi kama wananchi tunahitaji usalama, sababu usalama wetu ni mdogo sana hii ya kuweza kufikiria wakati watu wameuawa ndipo jeshi linaondoka kuenda fanya intervention tunakutana, ni jambo ngumu sana. Tunahitaji ile force speciale niko charge des operations ikuwe permanent, mumamilie zote zenye ziko na, ziko touche na ADF antine, ni muteritware ya Beni, muteritware ya Beni secteur ya Beni mbau groupement baswa madiwe lokalite lobena e, kutoka Beni kufika hapa ni kilomita karibu zaidi ya makumi tano na saba. ba e, wakati huyo muhuni ADF aliingia katika jiji la Masala, sio mbali na kilomita kumi na mbili na jiji hili la Kantine aloya hapo, wakaji wa hapa Kantine wao wote wa, walikimbia wote, wanarudi maisha nakuwa mbovu ya wakaji kwanza wa hapa sasa. Wakimbizi wanafika pia sasa kuja kuongezeka kunako hizo familia, na ndo maisha yanakuwa nguvu sana, kula chakula kugumu, hata pia ukosefu ya maji, kwani maji ya yalikuwa madogo kwanza mbeleni, lakini kwa sasa watu wanakuwa wengi na maji inakuwa shida. Dawa pia, kupata dawa na kuwa pia kugumu, kwa sababu watu wameongezeka kwa wakaji wa hapa Kantini. Kitu kibaya ambayo siwezi kusahabu kamwe ndani ya maisha yangu na ndugu zetu wote ni vitendo ambaye adui huyu muhuni ADF NALU ambaye alitutendea kuua wazazi wetu, kuua wandugu zetu kiolela, na kulunguza mali ya wakaaji wetu ambaye tuko nao ndani ya grup ma basoa hey. ku village ya basoa leo, kuna operation za pamoja FARDC na UPDF, unazionaje ama mnazipokeaje hapo? Tunazipokea alhamdulillah, kwa sababu wao wanaendelea kutuchunga. Hakuna mfujwa, hakuna mzozo. Kama kuko unyanyaso fulani, eh, tutalalamika, lakini hatujasikia unyanyaso fulani kati ya hawa wa majeshi mbili. Tangu mauaji yaliyofanyika, kuna utafauti kuna utafauti kubwa sana kwa sababu hakukukua kwanza watu alhamdulilahi, kwa, kwa kufatana na nguvu yao, lakini tunaendelea kupokea tena wakaaji wakirudia kwenye mji kwa jisi munavyoona, kwa sababu so, mbele kidogo hali ya mgini ilikuwa mbaya mm. Tanga IPDF iliingia batu wanapima kupumua mm. juu kuingia kupo, kushamba hakukua Tangia wanafika watu wanaanza kushamba, wanaingia, wanarudia mzuri, wengine wiko nalala kule kushamba. Ungano wa UPDF na FARDC inaleta usalama. Kwa juu wakati wanaungana wamekufa na inakuwa shida kuingia kushamba, inakuwa magumu kuishi kumugini bila kukula, ilikuwa inaleta gumu sana. Ah, ndio wakati UPDF naungana na FARDC kama usalama inapima kukula. Basi sasa, tunapokaribia kumaliza matangazo yetu hapa, muhtasari wa habari. Idhaa ya Uajemi ya Sauti ya Amerika Alhamisi imeelezea kushtushwa na pia kuomboleza kufuatia kujiua kwa mmoja wafanya wa wafanyakazi wao wa zamani ambaye aliruka kutoka kwa jumba moja la ghorofa mjini Teheran kama ishara ya kupinga utawala kandamizi wa Iran. Shirika la kimataifa la Amnesty International limeripoti kuwa teknolojia ya kijeshi ya Ufaransa iliyotumika kutengeneza vifaru vilivyotengenezwa na UAE inatumika kwenye vita vya Sudan na huenda ikawa ni kinyume cha vikwazo vya silaha vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch Alhamisi limeshutumu Israel kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kutokana na vita vyake dhidi ya kundi la Hamas huko Gaza, dai ambalo imekanusha. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Harrison Kamao, tunasema asubuhi njema.