Ujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza ni Novemba 14 mwaka huu wa 2024. Ndani ya dakika hizi 30 utakuwa nami Mkamiti Kibayasi na mimi hapa Abdu Shakur Abud, leo katika siku ya kupambana na kisukari duniani. Bila shaka Mkamiti, tutakuwa na maswali mbalimbali mbali, ambapo leo tutaangalia maswala gani? Tukianzia katika swali la leo tumekuuliza wewe, msikilizaji, una maoni gani kuhusu uchaguzi wa serikali za mitaa huko Tanzania? Basi kuna majibu lukuki ambapo tutakusomea wewe msikilizaji. Hali kadhalika Abdu Shakur, huwa tuna kipengele kile cha barazani, ambapo swali lenyewe linasema dunia yaadhimisha siku ya ugonjwa wa kisukari. Je, unaelewa au unafahamu vya kutosha jinsi ya kujikinga na ugonjwa huo? Hapo napo tutamshirikisha msikilizaji kwa njia ya simu, hali kadhalika kusoma maoni yake aliyotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Bila kusahau VOA Express huwa inaambatana na burudani ya muziki, maanake muziki ndani ya VOA Express ndio mambo yenyewe yanavyokwenda. Na baadhi ya vipengele ambavyo mi, miziki ambayo tunaicheza kwa hii siku ya leo ni nampenda, atakuambia <laughs> Barnaba Barnaba <laughs> hey, atakwenda kwa Barnaba. Nampenda sana, haya tumwone sasa, lakini Siyo, sasa hivi, sasa hivi. Sasa hivi leo leo siku ya Jumaa Alhamisi, eh? Yeah, leo tutakuwa vile vilevile na burudani entertainment, burudani ya filamu, burudani ya muziki, mm -hmm. Kadhalika kipengele hicho hatukosi kuangalia. Mambo gani? Denzel Washington atoa tangazo jipya, basi ka chonjwa, anakuambia kutakuwa na filamu mpya mpya, bila kusahau habari za kimataifa. Lakini kwanza, kabla ya yote, tunabaki hapa hapa katika ardhi ya Marekani Abdu Shakur, unajua sasa hivi kuna visa vingi vinavyoendelea vikiwagusa wasichana na wanawake hapa nchini Marekani katika maswala ya unyanyasaji wa majumbani na kadhalika. Hivyo basi kutokana na hilo kuna taasisi isiyo ya kiserikali ya Unique Jane Life Coach ye hii taasisi inayoendeshwa na Violet Mwandenga, ameamua kuanzisha taasisi hii ili kuwasaidia wasichana na wanawake uh, kuzungumza magumu yale ambayo wanapitia ndani ya majumba yao, wawe wameolewa au hawajaolewa, nini wanachogo through na namna gani ya kujikwamua na matatizo hayo, na je, katika kufanya hivyo changamoto gani anazoziona na nini mpango wa kuwasaidia hawa wanawake katika siku ya mbeleni ili kuweza kujitambua. Hivi ndivyo anavyotueleza changamoto anazoziona katika wanawake na wasichana wanaopitia magumu hapa Marekani na nje ya Marekani. Kwa kweli, changamoto ambayo ninaipitia katika kuwasaidia wanawake na wasichana hawa ni, ni ile kupambana na tabuu, hawako wazi Eh, yani, watu wameshazoea ile kufa kimya kimya, hawajui kwamba huku, kisha huko majuu, huko hata kama huko Tanzania, hata kama huko kokote, watu wajue kwamba maisha ni mara moja. Kwa hiyo unakuta hawako wazi, wanavumilia, wana, wanalilia wana tu ndani ndani. Eh, wapo wengine ambao wanawaza mi nawezaje hapa sasa, watoto, inabidi nikae kwa ajili ya watoto kuna wakati mpaka watoto wanatukosa sasa. Unafikia sehemu mpaka unatoweka duniani. Unaona ni changamoto nyingi, na wengine wanaona ah, hii swala nalo ni jipya, niwe na mentors na nini, yani kuna confusion nyingi sana na kukosa elimu. Changamoto ni kwamba wamekosa elimu kwamba wewe kama mwanamke, msichana unapitia mambo ya hii kama ni unyanyasaji wa kijinsia, kama ni loneliness, kwa sababu unakuta mwingine upweke tu. Nakumbuka huku hakuna kwamba unaenda kwa jirani eh, sijui ni na nini ah, ah, yani ni kimya, jirani kuko kimya. Sasa wewe unajitengenezeaje ile community? Unaona, sasa unakuta uelewa ni mdogo na ndo maana saa hizi tunataka tunapita kwamba tuweze kuwaelewesha kwenye social media. Jamani, mpo tupo sisi ambao tunaweza tukawasaidia na nini, na kingine hicho kwamba, ah mimi nawezaje kulipia hizi eh, kwa sababu hii sio non-profit hii hii ni taasisi ambayo unalipia huduma. Sasa wale ambao tunashindwa tuna, kwamba umuhimu wa mental health yani afya ya akili ni sawa na umuhimu wa, wa afya yako unayoshughulikia kama chakula unavyoshughulikia mwili kwa hiyo hiyo ni changamoto, na kweli tunajua kabisa wanawake wanahitaji, hawa wasichana wanahitaji hizi huduma waamke. Abdushakur, umemsikia Violet anasema, yeah, kwamba wanawake hawako wazi, wanavumilia shida na magumu wanayopitia ndani ya majumba yao, huolewa kama... au wale ambao hawajaolewa, anasema upweke pia nao unachangia. Sidhani kama ni uh, hawako wazi au uh, hawako ukweli. Mi nafikiri mm. kwamba ni tabia, ni utamaduni, mtu anu, utamaduni, watu anaona haya vitu vikimtokea mm -hmm. kwa mwanamke anaona haya kuja mbele, maanake watu watamwambia nenda zako wewe, ulifanya hivi na hivi. ile yale madharau yanayotokana na mm. unyanyapaa unaofuatia mambo kama haya inasababisha wanyamaze. Hivyo so, mi nafikiri kuna mchango huo vilevile katika mambo mengi haya yanatokea. Lakini Violet, kwa kuwa tayari umeshaliona hili ni changamoto, sasa, je, unatoa ushauri gani kwa wasichana na wanawake hawa ili kuweza kutoka mbele kuzungumza wazi na kujikwamua na hali hii? Ushauri wangu kwa wanawake na mabinti kujua kwamba wao ni wa thamani kama hata kama kuna jambo limewatokea katika maisha, limekuja ili liweze kupita, sio la kukaa milele. Kwa hiyo self care, wewe mwenyewe kujijali binafsi na, kwa, na kuangalia kwamba kwenye kichwa unaweka vitu gani eh? kwa sababu kuna wakati unaweza kuteseka na vitu ulivyoviweka kichwani ambavyo havisaidii, lakini pia kujua kwamba kuna sehemu ya kukimbilia FPI Global, na wawaambie na wenzao ushauri wangu ni kwamba waweze kuwaambia na wenzao wakina mama na, wa, na, na, na mabinti wenzao walioko katika majimbo mengine au nchi zingine kwamba mkombozi saizi yupo, ni, na kufungua akili kuwa na open mind kwamba hili lina solution, liko na suluhisho. Haijalishi nimepitia kiasi gani, mimi ni wa thamani na ntaweza na nta, nta, nta, ntajikomboa. Shukrani sana Violet uh, Mwandenga kutoka taasisi ya Unique Jane life Coach iliyoko uh, huko Siado katika jimbo la Washington State, hapa nchini Marekani nam, ushauri mzuri kabisa anatoa na ni njia ambayo inaweza kusaidia wanawake wengi ambao wanapitia hali hiyo hasa. Basi bila ya kuchelewa, katika express story haiwezi kwenda bila ya kibao cha muziko. Bien E bensul akituambia extra pressure. Tumwekee pressure. Haya, twende, mambo mazuri ya Ben akishirikiana na Benso akikwambia extra pressure, basi ni vox express. Sasa ripoti yetu ya pili inatupeleka huko Tanzania, ambapo mm -hmm. kuna wajasirimali, unajua siku hizi app hizi startup ambazo zinaanza kusaidia watu katika mambo chungu nzima mm. wanafanya mambo chungu nzima ya kusaidia jamii, kusaidia vijana wanawake kuweza mm. kujiendeleza katika mambo mbalimbali mbali. Na shirika la simu na mawasiliano Vodacom linajaribu kuwahamasisha kuwasaidia na kuweza kuwapata vijana waendeleze mambo kama hayo. Vijana hao watatu walikuja kutembelea hapa South America, walikuwa huku Marekani kuona jinsi wajasirimali kama hao wanafanya kazi kama hizo. Basi nimezungumza na Rose Vonja Funja, ambaye yeye ana startup yake anajulikana kama Altitude X, anasaidia zaidi wasichana wanawake katika kilimo na vijana katika kilimo mm -hmm. na nimemuuliza kwanza, wajasirimali hawa tunaoita startup wanajiita nini, wanajitambulisha vipi? Naye anasema ni kweli, nafikiri hatujapata hatujapata neno no. la Kiswahili la kututofautisha na watu tu ambao wanafanya biashara ndogondogo, lakini labda saa nyingine wanaitwa wabunifu. Ehe, ambayo kwamba umeona kwamba kuna tatizo fulani, basi unaenda unanifanyia kazi, unaweza unaweza ukachukua, inaweza ikawa unapoleta jibu lako au unapoleta idea yako inaweza isiwe mpya kabisa, lakini ukachukua vitu ambavyo watu sio kawaida kuvi, kuvitumia, Ehe. Lakini kwa mfano mimi nafanya katika kilimo. Katika kilimo mara nyingi sana sio rahisi mtu kwanza kufikiria kwamba ulete drones au ndege nyuki katika kilimo. Kwa hiyo hiyo sasa ndio utofauti na mjasiriamali yule ambaye ni kawaida tu. Kwa hiyo ka, kaubunifu fulani, kwamba ukaleta kitu ambacho mara nyingi kinatumika labda katika kupiga picha tu kwenye masherehe na nini, lakini hapa tunasema tukitumia katika nini? Katika kilimo. Upige picha yale mazao, na ukishapiga picha yale mazao uweze kungamua matatizo yaliyopo, kama yana magonjwa au kama yana maji ambayo yamepungua, alafu sasa ukishapata hiyo kwamba hapa hii ndio upungufu, basi uweze kutumia, unaweza ukatumia pia drones katika. Sasa drone inaweza ina, kujua kama kuna ugonjwa au kuna maji yapungua. Inatumia vipi sasa? E, inaweza kujua, unapiga picha, ile picha sasa inakuwa kama ni takwimu, alafu sasa tunarudi nyuma, tunaingia katika kompyuta, tunatumia ile akilibandia Yeah, ile. Kwa hiyo kwamba huku nyuma mtu ashatengeneza mfumo, akaona kwamba ili zao likiwa lina upungufu wa maji kiasi fulani picha yake inakuwa hivi, alafu una unaulinganisha na zile picha ambazo wewe umechukua. Kwa hiyo sasa pale unapata jibu kwamba hapa labda kuna kuna amna amna fosforas au nini, unaweza hata sio maji tu, unaweza hata kujua kwamba hmm. Kuna virutubishi fulani vinapungua, vimepungua mm. kwa hivyo, kampuni yako, hebu tueleze kidogo, ulianza vipi na unafanya nini hasa? Kampuni yangu tumeanza mwaka jana, lakini hii imekuwa kama pivot aa. kabla ya hapo tulikuwa tunafanya pia katika hiyo hiyo katika kilimo, na kilichotupelekea sisi kuanza aa, mimi binafsi ilikuwa kwamba kuna wakati wakati nimemaliza shule nimerudi nyumbani, nikawa nataka tu kununua shamba kutaka kununua shamba nikaona jinsi wanavyopima wanapima unatembea, urefu unatembea, upana ah. Baadaye ndio tukaja tukagundua kwamba kuna ndege nyuki sio lazima utembee wewe, unaweza ukaivisha ile GPS kwenye hiyo droni, mm-hmm. Yenyewe, ikaruka, ikakupa Inakufanya, inakufanya, eh, ramani kabisa, eh, alafu sasa tukaenda mbele kidogo kwamba ukiacha tu ramani unaweza pia ukagundua sasa hivyo kwamba kuna magonjwa, kuna virutubisho ambavyo vinapungua, na wewe sasa kuweza kumwambia mkulima kwamba ili uweze ukapata mavuno ambayo ni mazuri, basi unaweza ukaongeza hivi virutubisho au uongeze maji. Alafu baada ya hapo tukagundua pia sio hivyo tu, sio kamera tu unaweza ukaweka, en unaweza ukapiga picha, lakini sasa hivi unaweza pia ukamwagilia, uka ukatengeneza dron ambazo zina nguvu ya kubeba lita arobaini. Kwa hiyo kama vile vinavyonyunyuziwa, unaweza ukaweka lita arobaini, ukaenda ukaspray, katika una spray labda lita kumi kwenye ekari moja. Kwahiyo arobaini ushafanya nne, kwa siku unaweza ukafanya hata ekari mia. Asante sana Rose Funja kutoka Altitude X, kampuni ya huko Tanzania, Mkamiti. Unaona basi, mm -hmm, drones ina kazi chungu nzima. Ndege nyuki ndege nyuki, Ndege nyuki Kiswahili, hicho Kiswahili kipya kinakuwa maanake, tukuwa tunasema ndege sio na rubani kadhalika yote sawa, maanake bado tunajaribu kutohoa maneno haya mapya ya teknolojia na vijana wanaweza kutuambia zaidi namna tunaweza kutumia. Kwa hivyo ndege nyuki, bila shaka, Vio Express sasa tukuendelea mbele, nafikiri tutakuwa na habari za kimataifa. Jeshi la Rasia liliripoti kukiteka kijiji kimoja mashariki mwa Ukraini leo huku vikosi vikichukua udhibiti katika mji wa Korakove. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema jeshi liliteka kijiji cha Voznesenka katika mkoa wa Donetski. Mji huo ulikuwa na wakazi wapatao elfu ishirini kabla ya vita kuanza hapo mwaka 2022, shirika la habari la AFP limeripoti. Wachambuzi waliohojiwa na VOA wanaeleza wasiwasi wao kuhusu uamuzi wa hivi karibuni wa China wa kuondoa ushuru kwa bidhaa kutoka nchi zilizoendelea zenye uhusiano wa kidiplomasia na Beijing ikiwemo mataifa 32 barani Afrika mwezi ujao. Hatua hiyo ilitangazwa na rais wa China Xi Jinping katika mkutano wa 2024 wa jukwaa la wa ushirikiano kati ya uchina na Afrika mjini Beijing mapema mwezi Septemba. Wachambuzi hawa wanaona hatua hiyo kama juhudi za kupanua ushawishi wa uchina barani Afrika bila ya kuleta faida kubwa kwa LDCs hatua hii haijaleta msisimko unaopasa kutokana na matatizo ya miundo yanayojulikana barani Afrika. Emmanuel Osusu Sereke, mkurugenzi wa utafiti, sera na mipango katika kituo cha afrika na mabadiliko ya kiuchumi huko Agra, ameiambia VOA. Malaysia itatuma barua ya maandamano kwa Ufilipino juu ya sheria zake mpya za baharini kutokana na madai yao yanayoingiliana katika South China Sea. Naibu waziri wake wa mambo ya nje amesema Alhamis. Maandamano hayo yatafuatia malalamiko kutoka China kuhusu sheria ya maeneo ya bahari ya Ufilipino na sheria ya bahari inayohusiana na visiwa ambayo Manila ilisema ililenga kuimarisha madai yake ya baharini na kuimarisha uadilifu wake wa eneo hilo. Wakati mapigano yakiendelea huko Ghaza na Lebanon Alhamisi, shirika la Human Rights Watch lilitoa ripoti inayoituhumu Israel kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Ripoti hiyo inasema maafisa wa Israel ambao mara kwa mara wamekuwa wakikimbia makazi yao na kuhamishwa raia wanafanya uhalifu wa kivita wa uhusiano wa uhamisho wa lazima, na vitendo hivyo vinaonekana pia kufikia ufafanuzi wa mapigano ya kikabila katika maeneo ambayo Palestina hawataweza kurudi. Human Rights Watch iligundua uhamishaji wa kulazimishwa umeenea na ushahidi unaonyesha umekuwa utaratibu wa sehemu ya sera ya serikali. Haya msikilizaji, ndiyo mambo haya ya VOA Express ndani ya studio namba 15 hapa mjini Washington. Tunasonga mbele sasa, basi tunaingia katika kile kipengele cha Barazani ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji, tunapata simu yako na tunasoma maoni ambayo tumeandaa tumeakusanya kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Ikiwa leo ni siku ya kisukari duniani, tumekuuliza, je, unaelewa vya kutosha namna ya kujikinga na ugonjwa huu wa kisukari? Basi didie sahani kutoka Hodari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, anasema sina uelewa wa kutishia kujikinga na ugonjwa wa kisukari, ila wakati inafika siku ya kimataifa na huo ugonjwa, ndipo wataalamu wa afya wanajaribu kuelewesha watu. Kwa hiyo mimi nawaomba wachukue muda mwingine, ili watu waelewe na kujikinga, maana ni ugonjwa wa hatari sana naelekea Chenika Dar es Salamu nchini Tanzania kwake Musa Zuberi Kabumaye anasema kiukweli, sina uelewa wowote zaidi. Nikisikia ugonjwa wa kisukari ni hatari zaidi ya UKIMWI, ni hatari kweli na inasikitisha, kama watu hawana uelewa wa mkamiti suala hili. Ambapo Masanja Deus wa Igate Geita, Tanzania anasema hapana, mimi sina uelewa wowote juu ya ugonjwa wa kisukari. Jamani, kubwa zaidi, inatakiwa elimu itolewe juu ya ugonjwa wa kisukari. Huko Songea ya Tanzania, kwake Bashiru Mnalima, yeye anasema nafikiri kujizuia kwake ni kuepuka kutumia kupita kiasi bidhaa zenye sukari nyingi, pamoja na vyakula vyenye mafuta mengi naye Zablon Mayongezo, kijana mkongwe wa beni DRC, hakika mimi huwa najitahadhari na sana hiki Kongo na huu ugonjwa ambao umekuwa ukiua watu kwa kiasi, ila inabidi serikali zetu zitoe elimu kwa jamii ili kila mtu ajikinge na ugonjwa huu. Kwa hakika maoni mengi yanaonyesha kwamba mm. watu hawafahamu kwa ha, hivyo sisi pia tunabidi kuwa na jukumu wewe katika kipindi cha afya mm. Kuelewesha, kwelewesha watu wasikiliza kisukari zari, hatari sana inaua kisukari. watu kisukari inasababishwa na nini? dalili uh-huh, zake ziko vipi? Bila matibabu shaka yake yako vipi? na ni nani ambaye yupo katika kundi hatarishi la kupata kisukari? Msikilizaji, basi endelea kusikiliza VOA Express, na kama Abdushakur alivyosema, basi endelea pia kufuatilia kipindi cha afya cha maisha na afya cha VOA ambapo nitakujuza zaidi kuhusiana na ugonjwa wa kisukari hali kadhalika katika makala ya afya ya kipindi cha televisheni cha dunia ni leo cha VOA Swahili pia tutakuletea, uweze kufahamu masuala yote yanayohusiana na ugonjwa wa kisukari. Haya basi, sasa tupate burudani ya muziki bana. Bana, bana huyu ni Shafi featuring Chris Chris Ezi. Haya, sasa ndio tunaendeleza tukiingia katika ule uwanja wa burudani leo siku ya Alhamisi. Naam, bila shaka filamu na burudani kama ulivyosema, basi kuna filamu mpya ambayo imetolewa Gladiator, ambayo msimamizi wa filamu hiyo Ridley Scott na nyota wa filamu pia walipiga picha zenye kwenye zulia jekundu katika maonyesho ya kwanza ya filamu hiyo huko London. Na mmoja kati ya mastaa wa filamu hiyo, Peter Mascal, ambaye alisubiriwa sana kuonekana katika filamu hiyo, walikuwa katika maonyesho hayo. Filamu hiyo ilikuwa pamoja na waigizaji wengine wenye vipaji kama vile Denzel Washington, Conni Nelson na Pedro Pascal, ambao wote pia walihudhuria sherehe za kuanzishwa kwa filamu hiyo. Nam basi, Abdushakuru. Kwingineko ni kwamba filamu ya Cobra Kai ya Netflix inarejea tena kwa ajili ya msimu wake wa ule wa mwisho, lakini tayari mashabiki wanasubiri kwa kuomboleza. Wakati msimu umegawanywa katika sehemu tatu, huku sehemu ya pili ikiwa ni Novemba na haswa na leo ndio tuko Novemba 14, tunazungumzia kesho Novemba 15. Kila msimu utakuwa na maonyesho matano na kumalizia kwa jumla ya maonyesho 15. Huku basi, akitafakari kuhusu mwisho wa mfululizo ujao, mwigizaji Raf ambaye aliigiza katika filamu za awali za Karate Kid anasema kuwa filamu hiyo imebarikiwa sana. Kwa namna fulani vile ni kutokana na mafanikio ya filamu ile ya mwaka 1984 ambapo ni mwendelezo wake wa mfululizo wa filamu za Cobra Kai nam. Na filamu nyingine ya Netflix ambayo inatolewa ni ya yule mwanamuziki gwiji la muziki, muziki, Return of the King muzikii the Elvis Presley. Elvis Presley, unamtambua bila shaka, mwanamuziki mmoja maarufu aliikuta katika njia panda kwenye kazi yake katikati ya miaka 1960. Mia, basi filamu hiyo inaongozwa na hae anayejulikana zaidi kuongoza filamu maarufu kama vile The Last Dance inayosimulia msimu wa mwisho wa mchezaji Michael Jordan akiwa na Chicago Bulls na nguli wa mieleka Andrea the Giant, anayeshirikiana na kampuni ya kutengeneza filamu The Words End. And pictures Eastpan 30 for 30 filamu maarufu Superman ya Christopher Reeve hadithi ambayo hivi karibuni ilitoa mtizamo mpya kwa gwiji huyo mkubwa zaidi ya maisha. Ni hayo basi, naona katika jukwaa la hilo swali la leo. Vilevile vile mkamiti, tulikuwa nayo hii leo swali mm -hmm. la leo ilikuwa tunauliza nini? tunauliza maoni ya wasikilizaji huko nchini Tanzania kuhusiana na uchaguzi wa serikali za mitaa. Alafu anasemaje? Tumeanza na huyu DJ Shukuru Musai, yeye anasema anapatikana kule mjini Butembo, maeneo ya Katwa, uh, DRC. Ameandika kwamba tunawatakia uchaguzi wa amani na tunawatakia uh, wafanye matokeo, wayakubali yatakayotokea, kama vile Kamala Harris alivyokubali naye Didie Sahani kutoka Hodari Lubero anasema mimi nawatakia Tanzania wote uchaguzi mwema, na serikali itambue kwamba ni muda mwafaka wa kulinda usalama zaidi, maana mtu hawezi kuchagua akiwa yuko taabani na matatizo mengi. Joseph Jila anapatikana kule Mwanza, maeneo ya Rock City, Tanzania, anasema warudishwa wagombea wote waliotenguliwa. Naona muda nao Abdu Shakur ndio unakimbia kweli, kweli. Basi hatuna budi, uh, kukamilisha VOA Express kwa siku ya leo ya Alhamis. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Abdu Shakur Abud upande wa pili. Uh, mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa na fundi mitambo ni Patrick Dea. Tunakuacha na kibao cha Barnaba anakuambia nampenda.