Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba za mchana, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Sunday Shomari. Wapiga kura huko Somaliland wamemiminika kwenye vituo vya kupigia kura siku ya leo Jumatano ili kumchagua raisi, wakati ambapo eneo lililojitenga la Somalia linaona linatambuliwa kimataifa kunaweza kupatikana baada ya miongo mitatu ya kujitawala Somaliland, ambayo inashikilia eneo la kimkakati kwenye makutano ya bahari ya Hindi na bahari ya Sham, ijitangazia uhuru wake kutoka kwenye serikali ya Mogadishu tangu mwaka 1991 haijatambuliwa na nchi yoyote, ikizuia upatikanaji wa fedha za kigeni na uwezo wa watu wake milioni 6 kusafiri. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema kwamba Elon Musk na aliyekuwa mgombea wa rais kuelekea chama cha Republican Vivek Ramaswamy wataongoza idara mpya ya kusimamia matumizi mazuri ya rasilimali za serikali. Idara hiyo siyo ya serikali. Trump amesema katika taarifa kwamba Mask na Ramaswami watafanya kazi wakiwa nje ya serikali kuishauri na kuielekeza White House, na watashirikiana na ofisi ya usimamizi wa rasilimali na bajeti ili kuleta mabadiliko makubwa ya mapangilio ya idara za serikali, pamoja na kuweka mfumo wa kibiashara ambao haujawahi kuonekana katika serikali ya Marekani. Ameongezea kwamba hatua hiyo itashtua mifumo ya serikali. Haijabainika namna mpangilio huo utakavyofanya kazi. Unaweza kutekelezwa chini ya sheria ya kamati ya ushauri wa serikali kuu inayoeleza namna ya makundi yaliyo nje ya serikali yanayoishauri serikali yanastahili kufanya kazi na kuwajibika kwa umma. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kupitia 75 na FM Nairobi, Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi ametoa wito wa ufadhili zaidi kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika hotuba yake kwenye mkutano viongozi zingira, wa viongozi kuhusu mazingira mwaka huu wa COP 29. Mudavadi katika hotuba yake ameelezea athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa ambazo zimeshuhudia Kenya, akitoa mifano ya hali mbaya ya hewa kama vile mafuriko na ukame ambavyo vimesababisha vifo, uharibifu na watu kukoseshwa makazi. Matukio haya yamepelekea uharibifu mkubwa katika mifumo muhimu na vifo vya zaidi ya mifugo milioni 2.4. Ametoa wito wa ufadhili usiopungua dola trilioni 1.3 kila mwaka kuanzia mwaka 2025 ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika nchi zinazoendelea na Rusia ilizindua shambulio la pamoja la kombora na ndege zisizo na rubani kwenye mji mkuu wa Ukraine, Kiev, usiku kucha, huku wakazi waliokuwa wamejificha kwenye vituo vya treni na ving'ora vya mashambulizi ya anga vikilia kwa saa nyingi. Serihi Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi wa mji mkuu wa Kiev, alisema vikosi vya Ukraine viliharibu makombora kadhaa ya meli na ya masafa marefu na hadi dazeni ya ndege zisizo na rubani takriban njia 96 tofauti za mashambulizi ya anga ziligunduliwa na jeshi la anga, ikiwa ni pamoja na makombora ya kutungulia ndege, makombora mengine ya ndege, makombora ya Iskandar m na ndege zisizo na rubani za Shahid. Jeshi la Ukrain lilisema katika chapisho lake la Facebook hii leo Jumatano. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitoa wito wa kusitishwa kwa kweli na kwa muda mrefu katika vita vya Gaza ili kuruhusu utoaji wa misaada kwa wakazi. Wakati wa ziara yake mjini Brussels, Ubelgiji, Blinken aliwaambia waandishi wa habari kuwa Marekani inataka kuona usitishaji wa kweli na wa muda mrefu katika maeneo mengi ya Gaza, kusimamisha mapigano kwa namna yote ile ili msaada uweze kufikia watu wanaohitaji. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari na tayari kusikiliza kipindi cha kwa Undani kwa hili kwa sasa toa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia uchaguzi ambao umemalizika hivi punde katika eneo la Somaliland, mkoa uliojitenga kutoka Somalia, iliyo katikati ya mvutano ambao unaongezeka katika pembe ya Afrika. Waliweza kumaliza ingine, walimaliza mapema kama saa kumi, saa kumi na moja walikuwa washamalizana na zoezi tayari. Sehemu ya pili tutaangazia usafiri huko Lamu, hasa usafiri wa majini, ambapo inaelezwa kwamba vyombo mbalimbali vya uchukuzi vinafanya shughuli zake katika eneo hilo, huku wamiliki wa boti ndogo wakisema kwamba wanaathirika zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa. Utaona watu wameenda baharini, bahari imetulia, lakini wakiwa kule baharini bahari, bahari zinachafuka na saa wengine wanashindwa wa, wa kupita. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba wapiga kura wa Somaliland, mkoa uliojitenga kutoka Somalia iliyo katika mzozo na mivutano ambayo inaongezeka katika pembe ya Afrika, wamemiminika hii leo katika vituo vya kupigia kura kumchagua rais wao. Eneo hilo ni lenye amani na utulivu katika Somalia ambayo imekumbwa na hasia, lakini limeshindwa kutambuliwa na nchi yeyote tangu kujitangazia uhuru wake mwaka 1991 mamia ya wapiga kura katika mji mkuu wa kaisa walipanga mstari kwa utulivu mapema hileo kuepuka joto kali na vilevile vile kupeperusha bendera ya nchi yao ambayo wanaita nchi lakini ambayo haijatambuliwa na nchi nyingine e duniani katika jumuia ya kimataifa rais musebihi na mpinzani wake mkuu abdurahman mohamed abdulahi aliyejulikana zaidi kama Ero na mgombea watatu Faisal Ali Warabe wote walipiga kura mapema karibu na taasisi ya Civil Service Training Center. Na msikilizaji, tunaungana sasa na Nancy Wambura. Huyu ni mwalimu na mkazi wa Halgesa huko Somaliland, amekuwa akifuatilia yale ambayo yamekuwa yakiendelea eh, ku, wakati wa kampeni hadi kufikia leo, siku ambayo huko eh, Nancy, moja kwa moja tueleze, nini ambacho, kwanza, zoezi lenyewe limekuwaje eh, tangu asubuhi? Nini ambacho kimekuwa kikiendelea? Um, zoezi limeenda vizuri, hakuja kuwa na na kurukushani yoyote, kumekuwa na amani, angalau sehemu ambayo niko sijasikia kama kumekuwa na na shida yoyote, na kwa sasa tunavyozungumza wamemaliza upigaji kura au bado unaendelea? Nafikiri pale itakuwa tayari ni jioni jioni. Uh, kwa sehemu ambayo niko kwa sasa, siwezi jua zile sehemu zingine, lakini kwa sehemu ambayo niko wamemaliza, waliweza kumaliza. Sehemu zingine walimaliza mapema kama saa kumi saa kumi na moja walikuwa washamalizana na zoezi tayari. Labda kwa mtu ambaye anajaribu kuelewa siasa za hapo, ni masuala gani ambayo yalikuwa yanawavutia wale ambao ni wapiga kura, yaani kutaka kujua e, mgombea huyu atakuwa anasimamia nini? Ni maswala gani muhimu ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari hapo kuhusu uchaguzi wa mwaka huu? Maswala ambayo ni, uh, watu wengi wanatazamia, wana ambayo, ambayo amewasukuma kwenda kupiga kura ama kuchagua uh, president wao, ni swala kuwa ni kwa sababu ya hii nchi haitambulikani, haitambulikani ulimwenguni. Na pia jambo lingine, wengi wao wasingependa yule ambaye ni tu ambaye alikuwa uh, ameshikilia kiti aweze kurudi. Kwa hiyo naona msukumo huko mwingi sana, na competition iko kwa hali ya juu sana, na wengi wametaka sana kupiga kura ili waweze kuona kama wanaweza kupata mabadiliko. Naam, msikilizaji, kama nilivyo kuahidi ni kwamba tutakuwa na mchambuzi wa siasa za kieneo, Dr Martin Ola anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Dr Ola, kwanza kabisa wale wanaouliza, je, uchaguzi huu wa Somaliland, wengi wanasema si nchi, utakuwa na umuhimu gani kwa eneo, utasemaje? Na kabisa tuseme hivi, kila jamii, kila watu ama kila uh, kabila la watu lina haki ya kuweza kutafuta kujitegemea, kuweza kutafuta kujisimamia. Kwa hivyo wawe wachache, wawe wengi, wana haki ya kusema kwamba wanataka kutengeneza serikali yao. Kwa hivyo Somaliland wamejitenga kutoka kwa Somali kubwa, na bila shaka wana sababu ya kutafuta kujijenga, kujie, wenyewe kujikuza wenyewe na tuwape haki hiyo, na tuwape uhuru huo wa kikatiba na pia wa kihaki za kibinadamu. Hapo Kenya tuliona katika siku za nyuma kulikuwa na e, hali ya wengine wanaweza kusema ni kama mshike mshike wakati e, utawala uliopo hapo ulipojaribu kutambua Somaliland kwa kuzungumza kuhusu Eh, eh, mahusiano ya kidiplomasia eh. Kwanza, hebu kwa yule ambaye anajaribu kuelewa Kenya na Somaliland, mahusiano yake yako vipi kufikia sasa? A Kenya ina nafasi kwa sababu ni majirani na Somalia. Kuna Wasomali wengi Kenya, kuna Wasomali ambao wameamua kwamba Somaliland ndio kwao na kuna Wasomali ambao wamebaki mahali ambapo wanaitwa Somalia kwa sasa Wasomalia. Nchi ina shida na Somaliland kwa sababu wanadhani kwamba wao ni sehemu ya nchi yao, na wale wa Somaliland wanasema sisi tu na utu na uhuru wetu, na Wakenya wanawatambua wote. Wengi ambao wamekuwa wakizungumza kuhusu uchaguzi huu wanasema wakazi, ama tuwaite raia wa Somaliland, wengi walikuwa wanaangalia kuona ni yupi ambaye ana sera ambazo mwishowe zitakuwa na umuhimu katika Somaliland kutambuliwa kimataifa. E, sijui hilo unalionaje? Unadhani kwamba labda utawala mpya hata kama ni yule anayerejea ni una, moja ya hatua za kukaribia kutambulika kimataifa kwa eneo hilo, tuseme kwamba swala hili la uchaguzi, swala hili la demokrasia ni suala ambalo lina hisia za kimataifa, na madamu tu nchi inakubali kufanya uchaguzi basi wa, uh, wanakubalika, nchi hiyo inaanza kukubalika katika madola, jumuiya ya madola, jumuiya ya nchi za kimataifa. Kwa hivyo uchaguzi kwa njia moja tu, kwa njia yake ya kipekee, inaanza kuleta kile tunasema legitimacy, inaanza kuleta nafasi ya kutambulika na uchaguzi ukifanywa kwa njia mwafaka ambayo kwao inaweza kutoa kiongozi ambaye atakubalika, basi inachangia tena pakubwa. Kwa hiyo pale Somaliland wanafanya jambo zuri, kumbuka kwa uchaguzi, ya kwamba uchaguzi ni njia ya kubadilisha uongozi na pia ni njia ya kujaribu kujihalalisha kitaifa na kimataifa. Ukishahalilisha hivyo, basi inakuwa ni rahisi nchi zingine kukutambua wewe kama kiongozi uliye na Uh, mamlaka ambayo umepewa na wananchi wa nchi yako. Kwa hivyo ni jambo ambalo litawasaidia, lakini si, nikishasema hivyo tukumbuka ya kwamba katika Afrika na pia katika e, siasa za uchaguzi uh, ukweli ni kwamba uchaguzi mara nyingi uh, unategemea mengi tu, kwa mfano um, kuna kuna kuna zile tunaziita, clans pale so, Somaliland kuna jamii ambazo labda ni za watu wengi pale, kwa hivyo utaona kwamba wengi wanaegea pa pa, pa wanaegea kwa mtu wao, alafu baadaye wanamchagua yeye. Kwa hivyo demokrasia mara nyingi pia huwa ina dosari yake, kwa sababu walio wengi hata kama labda hawana sera wanaelekeza mahali ambapo kura zipo na wanachagua mtu ambaye wanampenda. Tukimalizia katika siku ama miezi ya karibuni, tumeona mzozo ukiibuka na ukitokota na kuwa hata mkubwa zaidi, baada ya soma, uh, nchi ya Ethiopia kutambua uh, uhuru au uh, kutambua na kuweka mahusiano bayana kati yake na Somaliland, kwa sababu pia ilikuwa inasema kwamba pia itafaidika eh, kwa njia moja au nyingine, lakini hii imeweka dosari kubwa hata zaidi kati ya Somaliland na nchi mama hiyo ya Somalia. Je, unadhani yeyote yule ambaye atashinda katika uchaguzi huu, e, hilo linaweza ama mahusiano hayo yanaweza kubadilika au kupunguza e, hali ya joto kali ambalo limekuwepo tangu e, Ethiopia kutangaza kwamba inatambua uhusiano huo kati yake na Somaliland? Tatizo ambalo haliwezi kuondoka baada ya uchaguzi huu ni kwamba Ethiopia wanatambua kuwepo kwa taifa la Somaliland. Pawe na uchaguzi wa mwafaka, pawe na shida pale, madamu tu Ethiopia bado inatambua kuwepo kwa nchi hiyo, basi Somalia inaendelea kuwa na tumbo joto na hali ya sintofahamu kati yake na, na, na Ethiopia. Kenya pia inajipata kwamba inataka kufanya na Somali na inataka kutambua Somaliland ama kufanya na Somaliland, na haitaki kuikasirisha kui, kui, kui uh, Somalia. Kwa hivyo hali hii itaendelea kuwepo na hatuoni uhasama huo ukipunguka kati ya e, Ethiopia na Somalia. Kwa hivyo tuwe tu tayari kusema kwamba watakuwa na tofauti za maoni na maono, na kwa sababu hiyo wataendelea kuishi huku wakipata vuta ni kuvute. Shukran sana Dr Martin Olo kuzungumza na Sauti Amerika kwa leo, nikutakie hiyo ni njema hadi hapo. Ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke msikilizaji, kwani nitarejea hivi punde na sehemu uchukuzi wa majini katika eneo la Lamu nchini Kenya unaelezwa kwamba unakumbwa na changamoto chungu nzima kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, wakati ambapo boti pamoja na meli zipatazo elfu tano hufanya shughuli zake katika bahari ya Hindi katika eneo hilo lakini wamiliki wa boti ndogo ndio wanasema kwamba wanaathiriwa zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa. Kupata kujua mengi zaidi, tuungane na wenzetu Amina Chombo na Salma Mohamed wakiwa Mombasa. Shukran. Mabadiliko ya hali ya hewa yanaendelewa kushuhudiwa katika maeneo yanapakana na bahari Hindi kama vile maeneo ya pwani ya Kenya ambayo yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na kuongezeka kwa hali ya joto na kusababisha mawimbi makubwa ya baharini katika eneo la visiwani. Mawimbi hayo yanapofika pwani yanaweza kuwa na nguvu zaidi na kusababisha uharibifu mkubwa. Kwa mfano, katika eneo la Lamu pwani ya Kenya, ajali za baharini zimekuwa tatizo kubwa kwa kuangamiza wasafiri kutokana na mawimbi. Ripoti mpya kuhusu hatari hiyo ya upepo mkali wa baharini eneo la Lamu limepelekea wadau kutoa tahadhari na kuwahusia wavuvi na watumiaji wa bahari kuwa waangalifu kutokana na hali hiyo ya hali mbaya ya hewa inayoweza kusababisha mashua na boti za kusafirishia abiria kuzama katika eneo la Lamu. Kumekuwa na matukio kadhaa ya ajali za majini ambazo zimeathiri wakaazi na wavuvi. Ajali ya Juni mwaka elfu mbili ishirini na moja, boti moja iliyokuwa imebeba wavuvi ilizama karibu na kisiwa cha Manda, Lamu, baada ya kukumbwa na mawimbi makubwa. Ajali hii ilisababisha vifo vya watu watano na wengine kadhaa kujeruhiwa. Mnamo Septemba mwaka huo huo, mashua iliyokuwa imebeba wavuvi ilizama karibu na kisiwa chapate Lamu kutokana na hali mbaya ya hewa. Watu watatu walipoteza maisha katika ajali hiyo. Idara ya hali ya hewa ilisema kwamba hali ya hewa isiyotabirika inaweza kuwa hatari kwa wavuvi na watumiaji wa bahari. Mwezi Mei mwaka huu watu kumi na wawili ambao walikuwa ni abiria ikiwemo mwanamke mmoja mjamzito walinusuriwa kutokana na ajali ya mashua. Watu hao kumi na wawili, ambao wote waliokolewa, walikuwa wakitoka katika eneo la Gamba elekea kisiwani baada ya mashua waliokuwa wakisafiria kupata matatizo ya kimitambo. Mkurugenzi wa mamlaka ya masuala baharini mhandisi Edward Longo akisema kwamba kuna haja ya watumizi na vilevile vile manahodha wa mashua hizo kuhakikisha kwamba hawasafiri katika maeneo ambayo yanashuhudia mawimbi makali. Ni kutokana na ajali hizo ambazo zimekuwa zikishuhudiwa katika maeneo hayo ya Lamu na maeneo mengine nchini Kenya ambayo yanatumia bahari na vyombo vya baharini kwa usafiri na uvuvi, kuwapa mafunzo hasa manahodha ili kuhakikisha kwamba wanapunguza ajali ambazo zinatokea mara kwa mara. Kufikia sasa, mamlaka hiyo ya keme imetoa mafunzo kwa zaidi ya manahodha na vilevile, waendesha mashua elfu tano na mia tano kote nchini. Wamekuwa wakisisitiza sana mpangilio huo kufanyika katika jimbo la Lamu ambalo linatajwa kama kitovu cha maswala ya baharini. Ingawa mamlaka hiyo haijatoa idadi kamili ya wale ambao wameangamia kutokana na ajali za mashua katika eneo hilo, wanasisitiza kwamba kuna haja ya watumizi wa mashua kufuata sheria, ikiwemo uvaaji wa majaketi ya kuokoa maisha. Kufuatia tahadhari iliyotolewa, tumezungumza na mwenyekiti wa wavuvi kaunti ya Lamu somo Muhamed ambaye ametoa wito kwa wavuvi kuwa waangalifu wanapokuwa baharini hasa wakati huo ambapo kunanyesha mvua ili kudhibiti visa vya watu kuzama kwenye baharini. Kulingana na kiti huyo, wavuvi wanapaswa kuzingatia taarifa za utabiri wa hali ya anga ambazo zimekuwa zikitolewa na wataalam wa idara ya hali ya hewa ili kuepukana na visa au ajali za baharini. Mwenyekiti amewataka wavuvi kuhakikisha wale wanaopewa jukumu la kuendesha maboti baharini wana ujuzi wa hali ya juu ili kuepuka ajali baharini. Kusema kweli, bahari sio kama zamani, kwa sababu sahihi kidogo ajali zimekuwa nyingi e, na mara nyingi kama mambo ya climate change inasababisha ina, utaona watu wamenda baharini, bahari imetulia, lakini wakiwa kule baharini bahari zinachepuka bahari na sa, wengine wanashindwa wa, wa kufika kwenye zile bandari zao ambazo wametoka, wame labda kuna wavuvi wote labda wamepotea kutokana na, na upepo mkali labda wameenda kwenye uvuvi na hawakurudi tena, labda wamepatikana na ajali za kuzama e, nafikiri. Na mara nyingi aata, o, watu, tuku, atu, nuku, hivu, hata unajua, huku kuna wavuvi wengi na kuna vombo vingi, kwa hivyo hata mvuvi pale anapopata shida mara nyingi anaokolewa na mwenzake ambao ako karibu na yeye. Kwa hivyo mara nyingi wakienda baharini, wanaenda pengine eneo moja, unaona kuna vombo viwili vitatu vinne ama vitano e, kwa hivyo kidogo hata kama mtu ameharibikiwa na mashini ama mashini yake ameanguka na kwa bahari, basi wale wenzake huweza uwe, uwe, kumsaidia kwa vile umeenda maeneo mamoja, serikali katika kutoa tahadhari wamezungumzia kwamba kuna haja ya nyie kama wavuvi na hata uh, wale ambao ni manahodha wa mashua kuhakikisha kwamba uh, mnatumia mashine mbili mnapokuwa katika boti. Je, hili ni jambo ambalo mmeanza kulifanikisha? Eh, kusema kweli, kuhusu mambo ya kutumia mashine mbili kulingana na uchumi na hali za wavuvi wetu, hilo ni jambo haliwezekani lakini sahii tunawashauri tu wale ambao wanatumia hizi fedha wanatumia mashini basi, pia waweze kufanya modi modification, mtu aweze pia kutumia ile selling iwapo pengine mafuta yameisha ama iwapo mashini imeharibika, ili aweze ku ufika pale pale. Hapa nchini Kenya maeneo mengine ambayo yamekuwa vilevile yakitumia usafiri wa baharini kufikia maeneo yao ni kama vile Mombasa Kisiwani ambapo inaunganishwa na pwani kusini kwa kutumia feri. Katika maeneo ya Nyanza, hasa katika ziwa Victoria, vilevile vile pia wamekuwa wakitumia feri ili kuweza kufikia maeneo kadhaa, ingawa pia katika maeneo hayo ya ziwa Victoria na pia ziwa Baringo kumekuwa na ajali ambazo zimekuwa zikitokea mwaka huu wa Nne, watu sita katika ziwa Baringo walipoteza maisha huku watoto kumi na sita wakiokolewa baada ya mashua waliokuwa wakisafiria kuzama kutokana na kubeba mzigo mzito. Kulingana na mamlaka, anasema kwamba wengi ya wavuvi na pia abiria hukataa kufuata sheria za kuvalia majaketi ya kuokoa maisha, lakini katika maeneo ambayo yanatumia feri ajali kwa abiria huwa zimepungua, lakini katika maeneo ya Lamu, miaka nenda miaka rudi, wao wamekuwa wakitumia mashua katika usafirishaji wao. Na hapa nitaka kujua iwapo wakazi katika maeneo haya ya Lamu wanazungumziaje kuhusiana na utumiaji wa feri ama plantoni katika kusafirisha badala ya mashua. Eh, kulingana na island zetu ni, ni island ambayo utaenda mwendo mrefu, kwa hivyo sioni kwamba hata hizo feri zitaweza kufanya kazi vile kama tunatumia hmm. hmm. Na kuna watu wengi pia wako wa, na boti za kusafirishia abiria kwa hivyo saa wengine wanapopeleka feri ni kama pia kuharibia hizo biashara zao. Wakati wa kimbunga ama tahadhari kama hivyo upepo mkali huwa wa, nyinyi wavuvi mnajiandaa vipi ama mnaendeleza vipi shughuli zenu? Eh, ni, ni, ni maisha tu kuzorota kwa sababu mvuvi ni kibarua kwamba ikiwa hakuenda kazini, nibasi yee hana pato la kupeleka nyumbani, hasa tukiambiwa pengine wiki siku tatu siku nne tusiende baharini, hasa ni mvuvi akope madukani mpaka mwenye duka akasirike. Kwa hivyo kidogo tunaumia na serikali, na pia nafikiri hai, haijaona jambo kama hilo kwamba mvuvi kama mtu ni kibarua tu, nipaka aende baharini ndo aweze kupata mapato. Bila kwenda baharini, basi hana ana mapato yote ambayo atapata, mbali na asasi nyingine za serikali ambazo zimekuwa zikiangazia masuala baharini na usalama ikiwemo eh, kikosi cha Coast Guards. Vilevile serikali pia imeweka vituo maalum ambavyo hivi lengo lake kubwa ni kushirikiana na washikadau wote katika kuimarisha usalama na mikasa baharini Istihar, Majid ni afisa wa serikali ambaye anasimamia kitengo cha masuala ya dharura na vilevile vile ajali za baharini. So, hii emergency operations center ni kituo ambacho kwamba hivi uh, sasa tunaelekea takriban ni mwaka na kila tunapokucha tunajaribu kuangalia njia gani tunaweza kusa, kusaidia jamii kitu, hichi, ya Lamu na kituo hichi kilikuja baada ya fikra ya His Excellency Issa Abdalla Timamy kuweza kufikiria vipi tunaweza ku uh, resource mobilize ama kuweka vitu zote za kaunti mahali moja uh, pindi inapotoka uh, majanga ya aina yoyote. Kusema kweli, ni kwamba hiki kituo tangu kilipoundwa tumeweza kupata uh, athari ndogo sana za ajali, na pindi inapotokea pia, kupitia ushirikiano na Kenya Maritime Authority tumeweza kuboresha uh, masuala ya usalama bandarini na kuweza pia kuboresha safe and rescue mandhari. Ajali za majini eneo la Lamu zimeshuhudiwa kutokana na sababu kadhaa licha ya kuwepo kwa tahadhari. Mawimbi makubwa na upepo mkali mara nyingi husababisha ajali za majini katika eneo hilo. Wavuvi wengi katika eneo la Lamu hutumia mashua na boti zisizo imara na vifaa vya usalama kama maboya na jaketi za kuokoa maisha mara nyingi huwa duni au havipo kabisa. Wavuvi wengi hawana vifaa vya mawasiliano kama redio au simu za satelaiti, hivyo wanapopata matatizo baharini inakuwa vigumu kuomba misaada kwa haraka. Hata hivyo, kwa ujumla, wakazi wa Lamu wanakabiliwa na changamoto kadhaa za ushirikiano na mamlaka za usalama, kufuatilia taarifa za hali ya hewa na kushiriki katika mafunzo ya usalama baharini. Vitengo vya usalama wa baharini serikalini vinahimiza kutumia vifaa bora vya usalama na kushirikiana na wavuvi wengine ili kupunguza hatari za ajali. Kuna wale ambao wanatusikiza palipo, uh, kwa yale ambayo tunaambia na kama vile vinginevyo. Uh, changes kwa mwanadamu huwa si rahisi. Uh, lazima kuna kwengine tunapata ushindani, tunapata pingamizi kwa sababu wengine wanadai ni kwamba ni vitu wamekuwa wakifanya kwa miaka na wako na uzoefu, na ile ya kwamba kinga kwao, wanaamini kuwa ni kinga inatoka kwa Mungu. Lakini tunashukuru uh, kama katika masala ya baharini uh, kufanya kazi pamoja na kitengo cha Kenya Coast Guard Services uh, sisi baada ya kutoa ushauri basi uh, kupitia Kenya Coast Guard Services wanaweza pia uh, kutumia ama kuenforce ile sheria ambayo kwamba itakuwa imewekwa pale kati, na kuweza kusaidia moja kati ya yale masuala ambayo mmekuwa mwasisitiza kama kituo na pia vile vile washikadau, ni kusisitiza kwamba hawa wavuvi ama mabaharia na wale manahodha kuhakikisha wana mashine mbili katika boti zao lakini tumezungumza na wavuvi, wanasema kwamba kuwepo kwa mashine mbili katika boti inakuwa ni changamoto. Labda nyinyi kama kituo mna mikakati yoyote ya kuhakikisha kwamba mnawasaidia? Okay, kuweka ushauri kwanza ya wavuvi kutumia mashine mbili, uh, ni katika hali ya kuangalia wale wavuvi ambao kwamba wanaenda kuvua katika bahari kuu, ambapo uh, inafikia mahali fulani flani fulani then utaweza kupata labda ile network pa inapotea, kuwasiliana inakuwa ngumu. Na katika mojawapo katika ile hali ya kuweza uh, kuwashauri kuwa na mashini mbili ni kwamba ile mmoja itakapokuwa imegoma basi, iwe wako na uwezo wa kutumia ile ya pili. Kwa hayo mengi tunakomea hapa, tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Asanteni sana wenzangu, Salma Muhamed na Amina Chombo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Mimi naitwa BMJ Mridhi, nakutakia usiku au siku njema popote.