ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire na mimi ni Sandai Shomari, ambapo tunasikika kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, vilevile Radio Citizen kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. Miongoni mwa utakayosikia katika matangazo haya ni kwamba wanasiasa wa upinzani wana mashaka makubwa kuhusu maandalizi ya uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania. Kulikoni? Mwenendo wa uchaguzi wa serikali za mitaa Tanzania una mashaka makubwa kwa sababu zoezi zima limegubikwa na masuala mengi yanayozua hofu. Na katika habari nyingine, kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinataka kushirikishwa katika operesheni dhidi ya waasi wa Allied Democratic Forces wa ADF. Ni miongoni mwa taarifa ambazo msikilizaji utasikia katika kipindi hiki cha nusu saa. Kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Wapiga kura huko Somaliland walioiminika kwenye vituo vya kupigia kura siku ya leo Jumatano ili kumchagua rais, wakati ambapo mkoa uliojitenga kutoka Somali unaona kutambuliwa kimataifa kunaweza kutokea baada ya miongo mitatu ya kujitawala. Somaliland ambayo inashikilia eneo la kimkakati kwenye makutano ya bahari ya Hindi na bahari ya Sham ilijitangazia uhuru wake kutoka serikali ya Mogadishu tangu mwaka elfu tisa mia na tisini na moja haijatambuliwa na nchi yoyote, ikizuia upatikanaji wa fedha za kigeni na uwezo wa watu wake milioni sita kusafiri. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema kwamba Elon Musk na aliyekuwa mgombea wa raisi kwenye tiketi ya chama cha Republican Vivek Ramaswamy wataongoza idara mpya ya kusimamia matumizi mazuri ya rasilimali za serikali. Idara hiyo siyo ya serikali. Trump amesema katika taarifa kwamba Musk na Ramaswamy watafanya kazi wakiwa nje ya serikali, kuishauri na kuielekeza White House na kushirikiana ofisi ya usimamizi wa rasilimali za bajeti, ili kuelekea mabadiliko makubwa ya mpangilio ya idara ya serikali pamoja na kuweka mfumo wa kibiashara ambao haujawahi kuonekana katika serikali ya Marekani. Ameongezea kwamba hatua hiyo itashitua mifumo ya serikali. Haijabainika namna mpangilio huo utakavyofanya kazi. Unaweza kutekelezwa chini ya sheria ya kamati ya ushauri wa serikali kuu, inayoelekeza namna makundi yaliyo nje ya serikali yanayoshauri yanastahili kufanya kazi na kuwajibika kwa, kwa umma na wapiga kura nchini Senegal wanachagua bunge jipya siku ya Jumaapili, huku viongozi wapya wa nchi hii wakilenga kupata wingi mkubwa wa viti. Wanahitaji ushindi huo ili kuweza kutekeleza ahadi zao za mageuzi makubwa waliotoa na kuweza kuingia madarakani miezi minane iliyopita. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Akiahidi mageuzi makubwa ya kiuchumi, usawa wa kijamii na kupambana na rushwa, rais Basiru Fai alipata asilimia 54 za kura katika uchaguzi wa rais mwezi Machi na kuongeza matumaini ya idadi kubwa ya vijana wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Fai na waziri mkuu wake Osman Sonko wanalazimika kukabiliana na ukuaji mdogo wa uchumi na ughali wa maisha, kupambana na ukosefu wa ajira miongoni hasa vijana, na kukabiliana na tatizo la idadi kubwa ya vijana wanaohatarisha maisha yao kuelekea ya Ulaya kutafuta maisha bora kila mwaka. Vituo vya kupiga kura vinatarajiwa kufunguliwa saa mbili asubuhi kwa ruhusu wapiga kura milioni saba waliojiandikisha kupiga kura zao hadi saa mbili usiku Jumapili. Uchaguzi huo ni kugombania viti 165 vya Bunge, ambapo sehemu kubwa ya viti hivyo vilikuwa vinashikiliwa na wafuasi wa rais wa zamani Macky Sall tangu mwaka 2022 Sal, hasimu wa kisiasa wa Sonko kwa muda mrefu, watapambana wakati wa uchaguzi huo watakapoongoza orodha ya wagombea wa vyama vyao viwili. Muungano wa upinzani unaoongozwa na meya wa Dakar Barthelemy Dias na waziri mkuu wa zamani Amadu Ba na umekuwa na sauti kubwa wakati wa kampeni za uchaguzi wa Jumapili. Kampeni hiyo imegubikwa na ghasia kati ya wa wafuasi wa chama tawala cha Pastef na upinzani huku Sonko akiwataka wafuasi wake walipize kisasi baada ya kile alichokieleza ni uvamizi wa wafuasi wake uliofanywa na wafuasi wa upinzani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi ametoa wito wa ufadhili zaidi kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Katika hotuba yake kwenye mkutano wa viongozi kuhusu mazingira mwaka huu COP 29, Mudavadi katika hotuba yake ameelezea athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa ambazo zimeshuhudiwa nchini Kenya, akitoa mifano ya hali ya hewa mbaya kama vile mafuriko na ukame ambavyo vimesababisha vifo, uharibifu na watu kukoseshwa makazi. Matukio hayo yamepelekea uharibifu mkubwa wa mifumo muhimu na vifo vya zaidi ya mifugo milioni 2.4. Ametoa wito wa ufadhili usiopungua dola trilioni 1.3 kila mwaka kuanzia mwaka 2025 ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika nchi zinazoendelea. Rusia ilizindua shambulizi la pamoja la wakombora na ndege zisizo na rubani kwenye mji mkuu wa Ukraine Kyiv usiku kucha, huku wakazi waliokuwa wamejificha kwenye vituo vya treni na ving'ora vya mashambulizi ya anga vikilia kwa saa kadhaa. Serhiy Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi mjini Kyiv, alisema vikosi vya Ukraine viliharibu makombora kadhaa ya meli na masafa marefu na hadi dazeni ya ndege zisizo na rubani. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi ni Kennes Bwire. Tunaanzia ripoti zetu nchini Kenya, ambapo ripoti mpya ya serikali imefichua ongezeko la utakatishaji wa fedha na kuongezeka kwa kasi ya matumizi ya fedha au miamala inayotiliwa shaka kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Ripoti ya mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu ya kituo cha kuripoti fedha inafichua mtiririko mkubwa wa fedha chafu na haramu kupitia ufujaji wa bei ya biashara licha ya serikali ya Kenya kubuni na kuanza kutekeleza sheria mbalimbali ikiwemo sheria ya kupambana na ufisadi na uhalifu wa kiuchumi, sheria ya uhalifu na kupambana na utakatishaji wa fedha na sheria ya kuzuia ugaidi zinazotumika kuongoza mashtaka yanayofungamana na mali chafu na haramu, na vilevile vile kubuni vitengo muhimu vya kurejesha mali ya wizi, kikiwemo kitengo cha kupambana na utakatishaji wa fedha, visa vinavyotiliwa shaka vya utakatishaji fedha vinatajwa kuongezeka kuripoti fedha inafichua mtiririko mkubwa wa fedha chafu na haramu kupitia ufujaji wa bei ya biashara na na na hati potofu, pamoja na mapungufu ya utiifu wa sheria katika katika sekta kama vile ujenzi wa majumba na katika michezo ya bahati nasibu ambako kunatajwa kuwa na ongezeko la shughuli za utakatishaji wa fedha na ukuaji wa kasi, matumizi ya fedha au miamala inayotiliwa shaka. Kanuni ya 34 ya mapato ya uhalifu na kanuni za kuzuia utakatishaji fedha mwaka 2023 inazilazimisha taasisi zote zinazotoa tansi taarifa kuwasilisha taarifa kuhusu miamala yote ya fedha taslim au uh, inayozidi dola za Marekani elfu kumi na tano au kiasi sawa katika sarafu nyingine yoyote, kuthibitisha iwapo miamala hiyo inatiliwa shaka. Uchambuzi wa ripoti zilizopokelewa umebainisha hatari kubwa za utakatishaji fedha haramu, ukwepaji wa ulipaji ushuru na matukio ya biashara haramu ya fedha chafu yanayotokana na visa ambapo ankara za kodi za manunuzi na hati za mauzo hazimuliki bei halisi ya soko kiasi kilichotolewa kisicholingana na kiasi cha malipo kilichopokelewa, hati za kuthibitisha miamala zisizohusiana na bidhaa zinazodaiwa kusafirishwa, bidhaa zinazodaiwa kusafirishwa Kenya haziambatane na hati za uingizaji, malipo yaliyopokelewa au kuhamishwa yanayodaiwa kuwa ni malipo ya bidhaa husika hayana ushahidi wa kutosha wa kuuza nje au kuagiza, na uhamisho wa fedha haulingani na madhumuni yaliyotajwa. Ripoti hiyo inasema kuwa Kenya ni eneo la kijiografia na kiashiria cha hatari ya ufadhili wa ugaidi kupitia utakatishaji wa fedha hasa kutoka mataifa kama vile Somalia, Umoja wa Miliki za Kiarabu, Afrika Kusini, Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Amerika Kaskazini. Aidha, uhalifu wa kifedha unatumia Kenya kama kituo rahisi cha kuingiza fedha nchi kama vile Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Somalia, Msumbiji, Uganda na Rwanda. Kenya kama kitovu cha mtiririko wa fedha haramu, imeshuhudia zaidi ya dola za Kimarekani bilioni moja sawa na shilingi bilioni 129 kiondoka nchini mwake mwaka 2023 huku ikitumiwa kama kitovu cha kuingiza dola za kimarekani milioni 400 sawa na shilingi bilioni 53 hasa kupitia mifumo ya simu, uhamishi wa benki, watoa wa huduma za kutuma pesa, ulanguzi wa pesa taslimu na mali pepe hivyo kufanya iwe vigumu zaidi kwa mamlaka kufuatilia shughuli haramu. Je, ripoti hii inaiweka wapi Kenya hasa katika jukumu lake la kimataifa la kusimamisha visa vya utakatishaji fedha? Patrick Wameo, mtaalamu wa fedha Kenya anaeleza. Hatutilii maanani in terms of prosecution because kupitia uh, kwa benki uh, mabenki hawatakubali upitishe pesa. Ukipokea pesa lolote kwa njia yoyote lazima uoneshe source, so hizo uh, pesa kama zinaingia hapa hazitumii central bank system. Ni pesa zinapitia kwa njia ya kando, kama zile hizi njia za mkato mkato. Uh, Nairobi, wanasiasa wa upinzani wana wasiwasi mkubwa kuhusiana na maandalizi ya uchaguzi wa serikali za mitaa, wakisema wamekumbana na dosari chungu nzima hata kabla ya uchaguzi wenyewe kufanyika Tanzania. Nimezungumza na makamu mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo ambaye pia ni waziri mkuu kivuli Isihaka Mchijita. Mwenendo wa uchaguzi wa serikali za mitaa Tanzania una mashaka makubwa, kwa sababu zoezi zima limegubikwa na masuala mengi ya yanayozua hofu mpaka sasa. TAMISEMI imeshafanya mambo makubwa matatu ambayo yanatia mashaka sana. Kwanza, kwenye zoezi la uandikishaji, imeandikisha eh, idadi ya eh, watu wengi sana ambao hawana hawastahiki kuandikishwa. Imeandikisha watoto, imeandikisha hata marehemu kwenye baadhi ya maeneo majina yao yametokea kama ni sehemu ya wapiga kura kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa. E, yako maeneo ambapo wasimamizi wa uchaguzi walikimbia, na kwa hiyo baadhi ya wagombea wa vyama vya upinzani e, hawakuweza kushiriki. Msimamizi wa uchaguzi aliwapokea, e, wagombea watiki Wazalendo, kisha akawaambia wamsubiri kidogo, na baada ya hapo akaondoka, akatokomea. Mpaka siku za e, kuchukua na kurejesha fomu zilipokuwa zimekwisha, e, kumegubikwa na matukio mengi sana ya wagombea wa vyama vya upinzani kuenguliwa. Karibu nusu ya wagombea wa vyama vya upinzani walienguliwa eh, kutoka maeneo maeneo mbalimbali ahiikiwa Wazalendo. Kwa mfano chama chetu wagombea elfu hamsini na moja waliondolewa kwenye hatua hiyo eh, wakienguliwa na kuonekana kuwa hawana sifa. Zipo ripoti za ha. mazingira ya uoga ya hadi waandishi wa habari na wachambuzi wa siasa ndani ya Tanzania kukataa kuzungumzia uchaguzi unaotayarishwa wa serikali za mitaa. mazingira haya yanaletwa na nini haswa? Nchi yetu imekuwa na changamoto kubwa sana katika kipindi cha miaka hii ya karibuni. Kumekuwa na matukio ya utekaji kwa watu ambao wamekuwa wakihoji e, masuala ya serikali, wakikosoa mwenendo wa mambo kwenye serikali, na wako watu wametekwa na wamepotea. Lakini pia e, utakumbuka kama e, mwezi mmoja tu kabla ya uchaguzi wa serikali za mitaa e, kulikuwa na kiongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo Ali Kibao ambaye alitekwa hadharani mchana kweupe, akifuatwa na askari kwenye basi. Akachukuliwa asubuhi ya saa kumi na mbili, na baada ya hapo jioni ya siku hiyo mwili wake ukakutwa kwamba umetupwa. Mchana wa ile siku ukakutwa umetupwa, na ukiwa amesha uawa na sura yake ikiwa imemwagiwa tindikali ili asipate kujulikana. Na matukio haya yamekuwa ni mengi ya utekaji. Kando na balozi za nchi zilizoendelea kama Marekani, mabalozi wa nchi za Ulaya na wengine shirika la kufuatilia haki za kibinadamu Human Rights Watch pia lilitoa taarifa na kutaka serikali ya Tanzania kuchukua hatua za haraka na madhubuti kuhakikisha kwamba hali ya kibinadamu ambayo inaendelea kuwa mbaya nchini Tanzania inashughulikiwa vilivyo. Hii ni ripoti ya tarehe kumi na sita mwezi wa kumi. Kufikia wakati huu, mwezi mmoja baadaye, kuna dalili zozote zinazoashiria kwamba wizara ya mambo ya ndani, vyombo vya usalama, utawala, baraza la mawaziri, bunge wamechukua hatua za kufuatilia haya ambayo mabalozi walizua pamoja na ripoti za kutetea haki za kibinadamu, hakuna hatua ambazo zimechukuliwa zenye kuleta maana. Ukisikiliza viongozi wetu na hasa vyombo vya ulinzi na usalama, eh, huoni kama vinachukulia matukio haya kwa uzito unaostahili. Eh, mara kadhaa tumekuwa tukishuhudia wakibeza hata taarifa za baadhi ya wafanyakazi wa usalama, wa vyombo vyetu vya usalama wanaotajwa na baadhi ya waathirika kuwa wamehusika. Eh, wasemaji wa vyombo hivyo wamegeuka kuwa ni wasemaji wa wale watuhumiwa, wakitetea na kuhoji au kutuhumu wale ambao wanatoa wanatoa tuhuma. Ni makamu mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Isihaka Mchinjita. Juhudi za kuwapata maafisa wa serikali hazikufaulu. Kila niliyempata alisema hana mamlaka kuzungumzia madai hayo. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, MONUSCO, kimeomba kushirikishwa katika operesheni dhidi ya kundi la waasi la Allied Democratic Forces, ADF. Operesheni hiyo inaongozwa na jeshi la Uganda, UPDF, kwa ushirikiano na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo katika misitu ya Beni, Kivu Kaskazini, anavyoripoti mwandishi wetu Oster Malivika. Umoja wa Mataifa yani MONUSCO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kupitia mwakilishi makamu wa UN ahusikaye uh, na operation na mipangilio katika MONUSCO b Vivian Van De Per, umesema kwa sasa unahitaji ushirikiano wa kijeshi kwa ajili ya kupambana na kuwasaka wapiganaji wa ADF kwenye misitu ya Beni. La presence de la MONUSCO contre la ADF, c'est pour ca que nous sommes ici. tumekuja hapa kukutana na viongozi wa kijeshi kutazama namna na ya kuweka makubaliano ya ushirikiano kupambana na ADF, ndio sababu tupo hapa. Faire ensemble dans la lutte contre la ADF. Kanali Alex Thomas Malenda ni kamanda makamu wa FIB kikosi cha MONUSCO. Mapambano wanayofanya pamoja FRDC na, na UPDF wale ni, ni makubaliano ya, ya nchi mbili. Na sisi tuna, tuna, ni MONUSCO ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni ambaye tuna tuna, tuna, tuna opareti katika mandeti tofauti. Katika kutaka kushirikiana lazima mwangalie za mandeti za pande zote mbili, ili muone sehemu gani ambayo mnaweza pengine mkashirikiana sehemu gani, kwa sababu hamwezi kuopareti pande mbili ambazo mna for, for, for, au MOU tofauti. Mashirika ya kiraia na wananchi wakiwa na mtazamo tofauti kuhusu ombi la Umoja wa Mataifa, yani MONUSCO hapa nchini. Pepe Kavota ni mratibu wa mashirika ya kiraia mjini Beni. Raia haiwezi kukubali kupatia eneo fulani MONUSCO kusudi iweze kupiganisha ADF. Lakini tunajua jeshi la Uganda UPDF pamoja na FRDC ndiyo iko wanatumika vizuri kupiganisha hao wadui wa adfndsi wamefanya karibu miaka sijui makumi mbili na, lakini tulikuwa tunauliza tu swali ya nini? hamuwezi kumaliza vita, wanatubeba huko, wanatupandisha huko, tulioni kwa tu ni kucheza na raia. Ndio maana hatuwezi kukubali kabisa, uh, MONUSCO ingie tena katika operation ya kupiganisha ADF kwa sasa, wananchi wakiwa wameunga mkono juhudi za msako kutoka kwa muungano wa jeshi la Uganda UPDF na lile la Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC. Noela Muli wavyo ni mkazi wa Rwenzori. sikusema minakataa nani Monisco, lakini kwa mapambano ya ADF ambayo tumeona tangu mwaka 2016 mpaka leo Monisco hajawahi kupigana na ADF. Watoto ama wanawake, hawezi akazisema kama tunaweza piga pale. Hapana, sababu anaji, ana, iko limite na hiyo mikataba ya kwake. Kwa sasa Monisco ikiwa na kibaruha kigumu kutokana kwa uwepo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini wakiwa katika uangalizi wa mateso ya wananchi wa Kongo, hasa eneo lake la mashariki. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Beni. Nchini Kenya, saratani ni ya tatu katika sababu za vifo nchini humo baada ya ugonjwa wa moyo na ya maambukizi. Uhaba wa wataalamu wa kutibu saratani, uhaba wa vituo vya saratani ni kati ya mapungufu katika vita dhidi ya saratani nchini humo. Juhudi za serikali kufungua vituo vya matibabu ya saratani zikileta matumaini kwa wagonjwa wa saratani kama anavyosimulia Amina Chombo. Takwimu za wizara ya afya nchini Kenya zinaonyesha kuwa takriban watu elfu arobaini hugundulika kuugua saratani huku wagonjwa elfu ishirini na nane wakifariki kutokana na ugonjwa huo kila mwaka. Taasisi ya kitaifa kuhusu saratani nchini iliyo na majukumu ya kukusanya data kuhusu saratani pamoja na kushauri waziri wa afya kuhusu namna ya kuzuia na kudhibiti saratani nchini humo inasema Kenya, kama mataifa mengine ya mapato ya chini, inakabiliwa na changamoto ya kudhibiti ugonjwa huo kutokana na uhaba wa fedha. Daktari Nashat Nur ni mtaalamu wa ugonjwa wa saratani na pia mkurugenzi wa taasisi ya kitaifa kuhusu saratani. Still tuko na changamoto sana, especially on the financial aspect. Tunajaribu tuwezavyo, lakini bado tuna changamoto, lakini hivyo hivyo, we are not giving up the fight, kwa sababu tunaamini kila tukipush, kila tukiendelea kusukuma na kwe, kujulisha watu, kujulisha serikali, kujulisha pia majirani zetu umuhimu wa sisi kuja pamoja kuungana kufight hii ugonjwa tunaamini kuwa tutapata suluhisho. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, Kenya inakabiliwa na uhaba wa wataalamu na vifaa vya kutibu ugonjwa huo nchini. Katika ripoti yao ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Kenya ina jumla ya madaktari wataalamu wa saratani hamsini na wanane, wauguzi wa saratani sitini na famasia kumi na wawili walio na tajriba kuhusu dawa za saratani idadi hiyo ikiwa ndogo kulingana na mahitaji ya wagonjwa wa saratani. Kwa wanaoishi vijijini hutaabika wengi wakifariki hata bila kupata tiba ya saratani kutokana na kukosekana kwa huduma hizo karibu nao. Mfano ni wagonjwa katika jimbo la Kwale kusini mwa pwani ya Kenya. Wagonjwa wa saratani katika jimbo hilo wamekuwa wakilazimika kusafiri hadi miji ya Mombasa na Nairobi, walio karibu na mpaka wa Kenya na Tanzania kutafuta tiba hiyo nchi jirani. Funguliwa kwa kituo cha saratani katika jimbo hilo la Kwale ni moja hatua za serikali kudhibiti ugonjwa huo. Daktari Debora Baraza ni waziri wa afya nchini. Tumeona mahali ya screening inafanyiwa hapa na madawa pia yako ya kutibu kansa. Sasa tuendelee hivyo, na tutaendelea kama uh, ministry kusupport kuendeleza hii cancer center iweze kuwapa huduma mzuri sana. Kituo hicho cha saratani cha Kwale kina uwezo wa kuhudumia zaidi ya wagonjwa hamsini, na ingawa kituo hicho hakina tiba ya mionzi yaani radiotherapy, kina uwezo kutoa huduma za matibabu ya chemotherapy. Kama anavyosimulia daktari na shat, kando na kutibu peke yake, pia inafanya screening. Screening ni kufanya more of like a preventive. Kama kukinga, watu waje wachunguzwe, wapimwe, waonekaniwe kama wana hii ugonjwa ama hawana, ama kuna kumeanza dalili ama chembe chembe ya hii ugonjwa ipatikaniwe ikiwa stage ya chini. Ikipatikaniwa stage ya chini ni rahisi kutibu ugonjwa. So hapa tunapatiana chemotherapy, tunapatiana pia awareness uh, awareness education and awareness, kwa manusura na wagonjwa wa saratani. Ingawa kituo hicho bado hakina tiba zote kama vile dawa za kumeza kwa walio na ugonjwa wa saratani ya damu na zinginezo, ni afueni kubwa kwa walio watakaohudumiwa hapo. Veronica Wamboi mkazi wa jimbo la Kwale, yeye ni manusura wa saratani ya utumbo mpana miaka mitano iliyopita ligundulika na kufanyiwa upasuaji na matibabu katika hospitali ya Kenyatta University Nairobi. Haikuwa rahisi kufuka fere, umewekwa dawa, umeenda ukae, ukafanyiwa radiotherapy, kufuka fere haikuwa rahisi, lakini tunashukuru hata hiyo radiotherapy imebaki, tunaomba watuletee, maana najua ile makali ya hiyo ugonjwa, vile mtu anapitia, huna pesa, chakula hasa ingine unakosa sababu pesa yote inaenda kwa hospitali. Nashukuru at least tumeona mwanzo mpya, ni kitu tumekuwa tukigoja kwa hamu. Gavana wa jimbo la Kwale Fatuma Achani akihimiza wakazi kutumia fursa ya kufanyiwa ukaguzi wa mapema, kwani hiyo ni moja ya njia ya kupunguza makali ya ugonjwa wa saratani weza kuhamasisha wale wengine pia kuwa huduma za saratani sasa zinapatikana ndani ya jimbo hili. Hapa ni nyumbani, hapa tutahudumia kila mtu. Hapa tunao wahudumu ambao tumewapeleka wamejifunza masuala ya saratani. Kwa hivyo hii uh, kansa senta hii iko na wataalamu ambao wamehitimu. Licha ya hayo, wagonjwa wa saratani wanalalamikia uwepo wa bima mpya ya afya, wakisema kwamba kwa sasa wengi wanakosa huduma walizokuwa wakipata kupitia NHIF. Imetutatiza kidogo kusema ukweli, sababu hatujapata ufafanuzi vizuri. kwa watu ambao wa wangetupeleka polepole, unakuta kama sisi tuko na kikundi, unakuta kuna watu wameenda kwa matibabu hawapati, sababu wanaambiwa mpaka uende uregister upya. Hatukupewa ile ya kamili ya vile mtu anataka na kwenda na what to expect. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Shukrani Amina Chombo kwa makala hayo ya afya. Msikilizaji, itakapotumia saa tatu kamili utasikiliza kipindi cha Kwa Undani, ambapo kati ya mengi tutakuwa tunaangazia siasa za hapa Marekani na kufikia hapo msikilizaji, ndiyo tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa, msimamizi amekuwa Abdu Shakur Abud. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari, mimi ni Kenneth Bwire. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu, tunakuacha na tahariri Elezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Serikali ya mpito ya Sudan Kusini imetangaza kuongeza muda wake wa kipindi cha mpito kwa miaka miwili zaidi. Ikijibu, Marekani pamoja na wanachama wengine kumi wa baraza la usalama wametoa taarifa wakiwasihi viongozi wa Sudan Kusini kuwasilisha ratiba ya kuaminika ya maandalizi ya uchaguzi na kuweka mazingira ya uchaguzi huru na wa haki wa mwaka 2026. Wanawake wana jukumu muhimu katika kukuza amani na utulivu Sudani Kusini, na lazima wapewe nafasi zaidi ya kushiriki kikamilifu, kwa usawa, kwa maana na usalama katika siasa, katika ngazi za kanda zote, taarifa hiyo ilibainisha. Hii ni pamoja na ushiriki kamilifu wa wanawake kama wapiga kura, wagombea na waangalizi wa uchaguzi marekani na watia saini wenzake walikaribisha ahadi iliyotolewa na serikali ya sudan kusini ya upendeleo kwa asilimia 35 kwa wanawake katika taasisi zote za kiserikali ya mpito katika makubaliano uhusishaji ya 2018 taarifa pamoja inaendelea kutambua jukumu muhimu la mashirika ya kiraia haswa vikundi vinavyoongozwa na wanawake katika kuendeleza ajenda ya usalama wa amani kwa wanawake nchini sudan kusini na kuhimiza ushirikiano wa katika michakato ya amani, mageuzi na utawala, na juhudi za uwajibikaji. Wanawake na wasichana nchini Sudan Kusini, ikiwa pamoja na kutoka kwa wakimbizi na jumuiya ya wakimbizi wa ndani, wanateseka kingono kwa kiwango chaju, cha juu cha unyanyasaji wa kingono na kijinsia duniani kote. Migogoro ya kitaifa inaendelea kuzidisha hali hii. Taarifa ya pamoja inakaribisha nyongeza ya miaka mitatu ya mpango wa utekelezaji wa programu wa vikosi vya wanajeshi juu ya kushughulikia unyanyasaji wa kingono unaohusiana na migogoro baada ya kumalizika muda wake elfu mbili na ishirini na tatu, lakini maendeleo ya haraka yanahitajika, na hivyo taarifa ya pamoja inahimiza serikali ya Sudan Kusini kuongeza kasi ya utekelezaji wa mpango wa pamoja wa utendaji na kuweka kipaumbele katika mafunzo, uhamasishaji, uwajibikaji na usimamizi wa vikosi vya ulinzi na usalama kwa misaada zaidi ya kiufundi wa Umoja wa Mataifa na washirika wa, wa kimataifa. Serikali ya Sudan Kusini bado haijatimiza ahadi zake za kuchunguza na kuhakikisha uwajibikaji kwa ukatili. Taarifa hiyo ya pamoja inatoa mwito kwa serikali ya Sudan Kusini kuwawajibisha wahalifu wa unyanyasaji wa kingono unaohusiana na migogoro, kukomesha utovu wa nidhamu na kuchukua hatua za ziada kuwalinda raia. Jumuiya ya kimataifa lazima itoe msaada wa moja kwa moja kwa, kwa, kwa mashirika ya wanawake yanayotoa misaada na usaidizi kwa wanawake na wasichana wa Sudan Kusini. Marekani na washirika wake bado wanajitolea kuendeleza ushiriki na uongozi wa wanawake katika mchakato wa amani wa Sudan Kusini na kuboresha hali ya wanawake na wasichana kote nchini humo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.