kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi, jina langu ni Harrison Kamau. Nakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Novemba 13 mwaka ni 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia radio Sunrise, Kiss FM na TKFM na vilevile vile Tanzania, Lulu FM, Sayari redio nchini Kenya na Sauti ya Mwananchi Kenya na bila kusahau redio RN na redio Manyema kule DRC. Vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni katika Kumekucha Afrika hivi leo. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema utawala wa Trump utatekeleza sera zake kirahisi kwa sababu chama chake kinashikilia mabaraza yote. Kwa sasa uteuzi wake unaonekana vipi? E, kwa kweli naona anaunda serikali ya watu ambao ni wakali kwenye mambo ya uhamiaji na mambo mengine ambayo yeye Trump anayataka. Na katika habari nyingine, wanamgambo wa Boko Haramu wa Chad sasa wanakimbilia nchi jirani. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo asubuhi, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. <tune> Mamlaka ya kitaifa ya kusimamia safari za ndege hapa Marekani Jumanne imetangaza kuwa itapiga marufuku safari za ndege za Marekani kuelekea Haiti kwa siku thelathini kufuatia kushambuliwa kwa risasi kwa ndege ya shirika la Spirit Airlines na magenge yenye silaha. Umoja wa Mataifa pia umesema kuwa utasitisha safari za ndege nchini humo, hali ambayo huenda ikaathiri upelekaji wa misaada pamoja na wafanyakazi wa misaada. Ndege iliyoshambuliwa iligongwa kwa risasi wakati ilipokuwa karibu kutua Jumatatu kwenye mji mkuu wa Haiti wa Port-au-Prince huku mmoja wa wafanyakazi wake akijeruhiwa. Kasia mpya zimezuka nchini humo baada ya kuapishwa kwa waziri mkuu mpya kufuatia mchakato uliokubikwa na siasa kali. Maisha kwenye sehemu nyingi za mji huo mkuu yalivurugika kufuatia kasia hizo na mambo yakachukua mrengo mwingine baada ya ndege hiyo kushambuliwa, huku uwanja wa ndege ukilazimika kusitisha shughuli zake. Picha za video zilizoonyeshwa shirika la habari la AP zimeonyesha mashimo ya risasi ndani ya ndege hiyo. Mashirika mengi ya ndege yamesitisha safari zao hadi Alhamisi, ingawa haijulikani ni kwa muda gani uwanja huu utabaki kufungwa. Waziri mkuu wa zamani Garry Conille wala waziri mpya Alix Didier hawajasema lolote kuhusu tukio hilo kufikia sasa. Wakati huo huo, Marekani Jumanne imesema kwamba inatambua waziri mkuu mpya wa Haiti ambaye pia ni mfanyabiashara mashuhuri Alex Didier Fils Aime. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema kupitia taarifa, Matthew Miller amesema kuwa Marekani inatazamia kufanya kazi na Fils Aime, pamoja na baraza la mpito la rais, ili kupiga hatua kwenye vipaumbele vilivyoko Haiti katika miezi ya karibuni. Fils Aime ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa bodi ya biashara na viwanda aliapishwa Jumatatu akichukua nafasi ya Gari Conil ambaye alihudumu kwa miezi sita pekee. Conil ni daktari ambaye aliwahi kudumu kwenye ofisi ya UNICEF ya mataifa ya Latin America. Conil pia amekuwa na migogoro na baraza la mpito la rais, wakati mashirika kadhaa yakijaribu kuwaleta pamoja katika siku za karibuni, lakini iliyo halikuwezekana. Baraza hilo lilibuniwa Aprili ili kuchagua waziri mkuu wa taifa hilo la Caribbian pamoja na baraza la mawaziri kama hatua kuelekea kurejeshwa kwa demokrasia. Haiti imekumbwa na kasi ya kutokana na magenge yenye silaha na uchaguzi wa demokrasia haujafanyika tangu kuuawa kwa rais Jovenel Moise mnamo mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Na rais mteule wa Marekani Donald Trump alizungumza kwa ukali kuhusu China wakati wa kampeni zake na kuahidi kutoza ushuru wa juu zaidi kwa bidhaa kutoka katika taifa hilo kubwa la Asia. Beijing sasa itatazama kwa ukaribu mienendo ya utawala unaokuja wa Marekani kuhusu bara la Afrika, ambapo ushindani wa Marekani na China ni mkubwa. Idi Ligongo anaisoma taarifa kamili. Wataalamu hawakubaliani juu ya nini muhula wa pili wa rais mteule utamaanisha kwa matarajio ya Beijing Afrika, huku wengine wakisema inaweza kuwa neema kwa China, mshirika mkubwa wa kibiashara wa Afrika, endapo Marekani itafuata ajenda ya kujitenga, Marekani kwanza ambayo hailiangazii zaidi bara hilo. Aliyekuwa msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani kati ya 2018 na 2021 Tibor Nagi ana mtazamo tofauti, akisema Trump anafahamu jinsi China imekuwa na nguvu barani Afrika. Amesema hapo awali walikuwa mstari wa mbele Afrika na kuliona kile ambacho Wachina wanafanya Nagi ambaye pia amewahi kuwa balozi wa Marekani Guinea na Ethiopia wakati wa utawala wa maraisi Bill Clinton na George Bush ameiambia VOA kuwa hafikiri utawala ujao utapuuza Afrika kwa sababu inaona China kama tishio kwa masilahi ya Marekani. Ameongeza kusema Afrika ni chanzo kikubwa cha madini muhimu yanayovutia mataifa hayo mawili makubwa. Nagi anaupongeza utawala wa kwanza wa Trump kwa kuanzisha sera katika bara hilo zinazolenga kukabiliana na ushawishi wa China. Utawala wa kwanza wa Trump ulianzisha Prosper Africa mwaka 2018, mpango ulioundwa kuyasaidia makampuni ya Kimarekani kufanya biashara Afrika, na anatarajia utawala unaokuja utaendelea na mkakati huo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc rais mteule wa marekani donald trump kwa haraka anajaza utawala wake mpya na maafisa wa republican ambao wamekuwa waaminifu zaidi kwake kisiasa katika miaka minne tangu aondoke madarakani kulingana na vyanzo kadhaa vya habari vya marekani trump analenga kuteua seneta wa florida marco rubio kuwa waziri wa mambo ya nje na gavana wa south dakota kristi noem kuwa waziri wa usalama wa ndani wote Rubio na Noem walikuwa kwenye orodha ya watu ambao wangekuwa wagombea wenza miezi kadhaa iliyopita. Ingawa Trump hatimaye alimteua seneta wa Ohio JD Vance kuwa mgombea wake mwenza kwenye tiketi ya chama cha Republican, wote Rubio na Noem waliendelea kuwa waaminifu kwake kisiasa hadi pale aliposhinda kwa urahisi uchaguzi wa wiki iliyopita dhidi ya Demokrat makamu wa rais Kamala Harris. Trump pia amelenga Michael Waltz ambaye ni mwakilishi wa Florida kama mshauri wa kitaifa wa usalama. Walz mapema mwaka huu aliunga mkono pendekezo la mswada wa Republican wa kubadili jina la uwanja wa ndege wa kimataifa wa Washington ili uitwe Trump. Jumatatu, Trump alimteua Thomas Homan kuwa mkuu wa kitaifa wa uhamiaji. Homan alikaimu nafasi hiyo kwenye mhula wa kwanza wa utawala wa Trump. Marekani hii imesema Jumanne kwamba Israel imepiga hatua za kuwezesha upelekaji wa misaada huko Gaza kama washington ilivyoomba ikiwa na maana kwamba utawala wa biden utaendelea kutoa silaha kwa israel naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani vedan patel ameambia wanahabari kwamba kufikia sasa hatujafanya tathmini yoyote inayoashiria kuwa israel imevunja sheria za marekani marekani oktoba 13 iliambia israel kwamba ilikuwa na muda wa mwezi mmoja wa kuongeza upelekaji wa misaada huko gaza ambako miezi 13 ya vita kati ya israel na kundi la hamas vimesababisha janga la kibinadamu. Iwapo Israel haingefanya hivyo kufikia Jumanne, basi Marekani ingepunguza upelekaji wa silaha kwake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken Jumatatu alikutana na mshauri mkuu wa kiusalama wa kitaifa wa Israel Ron Dama mjini Washington ili kutathmini hatua zilizopigwa na Israel kuelekea upelekaji wa misaada huko Gaza. Mjumbe wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield ameambia baraza la usalama na umoja huo kwamba Israeli imepiga hatua muhimu zikiwemo kurejesha upelekaji wa misaada kaskazini mwa Gaza, lakini ni lazima ihakikishe kuwa inatimiza majukumu yake yote kadri muda unavyokwenda. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mara baada ya Harrison Kamau kutusomea sehemu hiyo ya kwanza ya habari za dunia. Hivi sasa tunaangalia ripoti yetu ya kwanza ambapo chama cha Republican cha Marekani kipo katika nafasi nzuri ya kutekeleza ajenda zake baada ya kushinda taasisi zote za utawala na kutunga sheria. Baadhi ya wachambuzi wanasema rais mteule wa, wa Marekani Donald Trump atakuwa na wasaa mzuri wa kuyatekeleza yale aliyoahidi katika kampeni zake. Mwenzangu Abdushakur Abud amezungumza na Erasto Sanga na kuanza kumuuliza, mpaka sasa Trump anaunda serikali ya watu gani? E, kwa kweli naona anaunda serikali ya watu ambao ni wakali kwenye mambo ya uhamiaji na mambo mengine ambayo yeye Trump anayataka. Kwa hiyo naona ameshaanza kuunda, kwa mfano huyu jamaa aliyemchagua kwenye kuwa msimamizi wa wa mambo ya uhamiaji ni mtu ambaye ni mkali sana, na lengo lake kubwa la bwana Trump ilikuwa ni kutoa wahamiaji wengi ambao hawapo hapa kisheria. Kwa hiyo naona amechagua mtu mkali ambaye atamsaidia sana katika lengo lake hilo. E, kwa upande wa waziri wa mambo ya nje naye naona amemchagua ambaye atamsaidia, ambaye kwa kweli ni ni mpambe wa Trump mwenyewe. Kwa hiyo nafikiri atafanikiwa kwa hivyo mtu akisema anachukua wale watu wenye itikadi kali katika chama cha Republican zaidi kuliko wa kawaida, sio yeah? Na wala sio wala sio chama kiangalia, kwa sababu ukiangalia kwa miaka mingi yeah, Republican wana wana, wana itikadi kali, lakini sio kali kama ambazo za Trump wenyewe. Kwa hiyo Trump yuko upande wa mlango wa kulia zaidi, na hata chama chake kilivyokuwa miaka mitano sita iliyopita, kwa hiyo ana, lakini anaweka watu ambao watamsaidia yeye Trump, ambaye wanalingana na ukali wake yeye kwenye mambo ambayo anataka yeye mwenyewe kuyafanikisha. Kwa hivyo ukiangalia hali ya mambo ni kwamba msimamo wa chama cha Republican kama ilivyotarajiwa hautoheshimiwa sana na utawala wake yeye. Kwa kweli sidhani kama atauheshimu sana yeye, anakwenda kwa Trump yeye, anafanya mambo kadiri ye anavyoona yeye mambo ya chama eh, kwa sababu eh, eh, ukiangalia chama chake kwa upande mwingine, japokuwa kinapinga sana wahamiaji, lakini huwa kinakuwa na sera ya kuruhusu watu ambao wanaweza wakaja kusaidia kazi, lakini sera za, za Trump mwenyewe ni, ni kusukuma watu wote ambao ni wahamiaji, hasa wahamiaji wanaotoka nchi za maskini. Sidhani kama na tatizo sana na wahamiaji kutoka Ulaya kwa sababu mke wake mwenyewe kwanza ni ach wake wawili wa Trump ni wahamiaji wote e, mke wake mwingine aliyemwacha miaka michache iliyopita, aliyenaye sasa hivi wote ni wahamiaji. Kwa hiyo hana tatizo na wazungu, ana tatizo na watu wa kutoka Marekani ya kusini na hawa wanaotoka pengine Afrika na, na kadhalika hivi sasa. Uh, wingi katika baraza la Senate na pengine katika baraza la wakilishi, unafikiri sasa sera zake zitapita kwa urahisi zaidi mwaka huu akiingia madarakani? Sana sana sasa hivi sasa hivi amepata, yani ameshikilia yeye, ameshikilia serikali, kashirikia bunge la juu na kashirikia kashirikia ilo baraza la wawakilishi. Kwa hiyo ana nguvu kupita kiasi, kwa hiyo chochote anachotaka kitapita tu. Halafu lazima tusisahau kwamba ile awamu ya kwanza alivyoingia mara ya kwanza alikuwa na watu ambao walikuwa kama wanampinga yeye kwenye chama chake. Ni Erasto Sanga akizungumza na VOA kutokea Minneapolis, Minnesota, hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa tunarejea kwake Harrison Kamau kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Umoja wa Mataifa Jumanne umehimiza wito wake wa kusitishwa mara moja kwa mapigano nchini Sudan, wakati maafisa wake wakisema kuwa wakazi wanalipa gharama kubwa kutokana na vita hivyo, huku watu wa nje wakichochea zaidi kwa kutoa silaha. Muda umeoyoma sana kwa pande zinazopigana kuja kwenye meza ya mazungumzo, amesema Rosemary DiCarlo, mkuu wa kisiasa kwenye Umoja wa Mataifa, akiongeza kuwa njia pekee ya kumaliza mzozo huo ni kupitia mashauriano ya kisiasa. Dikairo amesema kuwa hata bila kuwepo kwa sitisho la mapigano la kitaifa, sitisho kwenye baadhi ya maeneo huenda likatoa nafasi ya mazungumzo kuelekea mkataba wa kudumu. Aliambia baraza la usalama la Umoja huo kuwa viongozi wa upande wanaopigana ama upande wa jeshi la Sudan na kundi la kijeshi la Rapid Support Forces wameshawishika kuwa kila mmoja atashinda vita hivyo na kwa hivyo kuongeza shughuli za kijeshi pamoja na mashambulizi. Rusia na Misri wameripotiwa kuwa miongoni mwa mataifa yanayotoa silaha na vifaa kwa jeshi la Sudan na wakati huo huo maafisa wa Sudan wamelaumu UAE kwa kutoa silaha kwa RSF kupitia nchi jirani ya Chad na kufuatia ushindi wa rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa rais wa Marekani uliomalizika, jamii ya Wiguru hapa Marekani imeshinikiza tathmini mpya kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu kwenye jimbo la kaskazini magharibi mwa China la Xinjiang, ambako watu wa kabila hilo pamoja na wengine walio wachache wamekuwa wakikandamizwa. Wanaharakati wameomba Trump aendeleze juhudi za utawala wake wa kwanza dhidi ya China, wakisema kuwa hatua kadhaa zilipigwa kuelekea haki za Wiguru. Kwenye muhula wake wa kwanza Trump uh, alitaja vitendo vya China huko Xinjiang kuwa mauaji ya halaiki, hatua iliyopelekea baadhi ya maafisa wa China na makampuni kuwekewa vikwazo kutokana na madai ya unyanyasaji, kuzuiliwa kwa halaiki, kazi za kulazimishwa, pamoja na kufungwa uzazi. China ilidai kutumia sera zilizolenga kumaliza misimamo mikali pamoja na ugaidi. VOA ilijaribu kufikia timu ya kampeni ya Trump kuhusu msimamo wa utawala mpya kwenye suala la haki za Uiguru nchini China, lakini haikupata majibu kufikia wakati wa kuchapishwa kwa ripoti hii. Viongozi wa Uiguru waliopo hapa Marekani wanapanga kushinikiza utawala wa Trump kuongeza vikwazo kwa maafisa na makampuni ya China wanaohusika kwenye unyanyasaji wa watu wa kabila hilo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vijana na wanawake wanaojishughulisha na ufugaji wa samaki nchini Tanzania wameitaka serikali kushughulikia changamoto zinazowakumba wafugaji hao, ikiwemo changamoto ya upatikanaji wa rasilimali watu na miundombinu ya kutosha, hali inayosababisha kuwepo kwa uzalishaji duni wa mazao ya samaki. Hata hivyo, serikali imeanza kuchukua hatua za kuhamasisha uwekezaji katika viwanda vya uzalishaji wa chakula cha samaki ndani ya nchi ili kupunguza gharama na kuongeza tija. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani na ripoti kamili. Kwa mujibu wa Tanzania World Fish, Tanzania ina jumla ya mabwawa 21300 yanayotumika kwa ufugaji wa samaki ambayo yanazalisha tani 10317 pekee, ambayo ni idadi ndogo ukilinganisha na idadi ya mabwawa yaliyopo nchini. Sekta ya ufugaji wa samaki inakuwa kwa kasi nchini Tanzania, huku ukikabiliwa na changamoto ya uchache wa wataalamu na rasilimali watu wanaoweza kufanya kazi katika sekta hiyo, kama anavyoeleza Julius Dominic, mtaalamu wa uzalishaji wa vifaranga vya samaki kutoka Changamoto inayotukabili ni rasilimali watu, vijana achapa kazi ambao wana ufanisi na wenye jitihada, ndo tuna changamoto hiyo. Maana yake tunazalisha kwa wingi, ila inafika kipindi tunakosa rasilimali watu kwa ajili ya kazi. Zaidi, changamoto nyingine zinazoikumba sekta ya ufugaji wa samaki ni pamoja na upatikanaji wa chakula cha samaki, upungufu wa miundo mbinu, upungufu wa umeme wa uhakika, pamoja na changamoto ya upatikanaji wa vifaa vya ufugaji ambavyo vingi huagizwa kutoka nje ya nchi na hivyo kuwa na gharama kubwa. Farida Guyama, meneja uzalishaji samaki kutoka Tanilapia Bagamoyo, mkoa wa Pwani, amesema uzalishaji wa samaki kwa kiasi kikubwa unatumia nishati ya umeme, huku nishati hiyo ikiwa inapatikana kwa gharama kubwa, suala ambalo ametaka serikali kulitazama kwa jicho la tatu. Kama unavyoona system yetu hapa inahitaji umeme ambapo ni masaa 24 umeme lazima uwe, lakini pia bili za umeme zinakuwa ziko juu sana Labda pengine, serikali iweze kufikiria kwa watu ambao wanafanya investment kubwa kama hizi kuweza kuliangalia kwa upande wa pili kwenye hilo swala la umeme. Hata hivyo, Nazael Medala, mkurugenzi wa ukuzaji viumbe maji kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, amesema katika kuendelea kuhakikisha serikali inatatua baadhi ya changamoto zinazoikumba sekta ya ufugaji wa samaki, serikali imeendelea kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika viwanda vinavyozalisha vyakula vya samaki ndani ya nchi ili kuongeza uzalishaji. Tumekuwa na juhudi za kuhamasisha uwekezaji katika ujenzi wa viwanda vya chakula cha samaki hapa nchini. Moja ni kuhamasisha sekta binafsi yenyewe. Kwa sasa hivi, kwa mfano, kuna kiwanda kipo pale le Bagamoyo cha kutengeneza chakula cha samaki, kwahiyo kuna hizo juhudi ambazo zinaendelea, serikali kupitia kampuni yake, lakini vilevile vile na kuendelea kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi li. Madala amemalizia kwa kusema kuwa serikali kwa kushirikiana na wataalamu mbalimbali inaendelea kufanya tafiti kuhakikisha zinapatikana mbegu bora zitakazosaidia ya kuongeza uzalishaji wa samaki. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ndiyo, kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mambo ni safi kabisa, natumai popote ulipo, asubuhi yako ukiwa kule Afrika iko sawa, kama tulivyo na raha hapa studio 15 Serikali ya Chad Jumanne imesema mamia ya wapiganaji wa Boko Haram wanakimbia eneo la taifa hilo la Afrika ya Kati na kwenda Cameroon, Niger na Nigeria. Televisheni ya taifa imeripoti kuwa wapiganaji hao walikimbia baada ya mapigano na vikosi vya Chad mwishoni mwa juma na kusababisha vifo vya zaidi ya wapiganaji mia moja wa Boko Haram pamoja na karibu wanajeshi ishirini wa Chad. Moki Edwin Kizeka ana ripoti kutoka Yaunde, Cameroon, na Id Ligongo anaisoma ripoti yake kamili. Televisheni ya taifa ya Chad imeripoti kuwa mashambulizi yameendelea dhidi ya ngome za Boko Haram baada ya jeshi la taifa hilo la Afrika ya kati kuwaona wanajeshi ishirini wakiuawa wakiwawa na wengine thelathini na wawili kujeruhiwa katika vita vya Jumamosi na magaidi wa Boko Haram katika bonde la Ziwa Chad. Taarifa ya serikali imesema takriban wapiganaji mia moja wa Boko Haram wameuawa na wengine dazeni kujeruhiwa wakati wa mapigano hayo, na kwamba wapiganaji wa Boko Haram sasa wanakimbilia Kamerun, Nigeria na Niger. Mapema mwezi huu jeshi la Chad lilianzisha operesheni yenye lengo la kuwatimua magaidi wa Boko Haram kutoka maeneo yanayozunguka ziwa Chad, kwa mujibu wa Raisi Jenerali Muhamad Idris Debi. Debi amesema operesheni hiyo iliyopewa jina la Askanite ni kulipiza kisasi mauaji ya wanajeshi 40 wa serikali mwezi Oktoba na kuimarisha usalama kwa raia katika eneo hilo. Ramaji Hoinathi ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Jamina Chad na mtafiti wa maendeleo ya kimkakati Afrika katika Afrika ya Kati na Tume ya Bonde la Ziwa Chad. Anasema ni muhimu kwa mataifa jirani kuweka mikakati na kuungana na Chad katika mapambano na Boko Haram, kwa sababu kundi hilo la kigaidi lina uwezo mkubwa wa kujipenyeza katika jamii za Kamerun, Nigeria na Niger linaposhambuliwa na majeshi kutoka Chad. Ramaji anasema, Wapiganaji ambao watanusurika mashambulizi kutoka kwa vikosi vya serikali ya Chad watatorokea maeneo ya usalama Cameron, Nijar na Nigeria na kurejea Chad kufanya ukatili zaidi wakati operesheni ya Haskanite itakapokamilika. Mashambulizi hayo yalizua utata wiki iliyopita wakati rais Debi wa Chad aliposema vikosi vya mapigano vya Cameron, Nigeria na Nijar vinavyochangia wanajeshi katika kikosi maalum cha kupambana na ugaidi kikanda vimeamua kutoshiriki. Na katika mashambulizi ya Chad, Cameroon, Nigeria na Niger hazijatoa taarifa kwa umma kuthibitisha au kukanisha madai ya Debi, na VOA haikuweza kuthibitisha kwa vyanzo huru kama nchi hizo tatu zimechagua kutoshiriki katika operesheni ya Chad. Chad haijasema ni lini linaweza kuwaondoa wanajeshi wake katika kikosi cha pamoja kinachosaidiwa na Umoja wa Mataifa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Ben Omilo, mwanaharakati wa masuala ya vijana na watoto kutoka shirika la Eastern Africa Child Rights Network EACRN nchini Kenya, na kuanza kutaka kujua matumizi ya kupita kiasi ya mitandao ya kijamii yana athari gani kwa vijana. Kwa kweli, ni jambo moja hili suala la mitandao ya kijamii ni jambo moja ambalo tumekumbana nalo wakati tunafanya kazi zetu za vijana, hata na watoto, kwamba vijana uh, wengi wameingia katika mitandao, wanapotoshwa katika mitandao, na hata wale ambao wako shuleni, unakuta kwamba vijana wanataka kuingia katika uh, uh, wanataka kuingia shuleni, haswa shule za mabweni, wanataka kuingia kule na na, na simu. Kumekuwa na hoja nyingi sana, kumekuwa na kesi nyingi sana ambazo tumekumbana nazo katika shule, walimu, hata wazazi ambao wame, watoto wao wamepatikana na simu, na sheria za shule haziruhusu wanafunzi kuingia na na simu ndani ya shule, lakini wako na utaratibu fulani ambao watoto au wanafunzi wanaweza zungumza au wasiliana na wazazi wao kama kuna jambo la dharura ama kama kuna masuala ambayo wanahitajika wazazi washughulikie. Sasa pengine Ben, tumeona yeah, matatizo mengi sana wameyataja, yanawakumba vijana kwa sababu ya kuingia kwenye mitandao na kutumia vifaa vya elektroniki wakati wa masomo au wakati wakiwa shuleni. Sasa pengine kutokana na haya yote uliyoyataja, je, nini kifanyike sasa kusaidia kuondokana na haya matatizo? Kwa sababu shida ipo kwa wazazi, shida ipo kwa walimu. La muhimu kwanza ni kuangalia uh, suala la elimu ya e, e, e, elimu asilia, swala la uzazi, swala la ulezi ni swala muhimu, e, pale kwa wazazi nyumbani. Ni vipi unavyokuza watoto wako? Kwanza, kwa nini turuhusu watoto ku, uh, uh, kukaa na simu au kuingia kwa mitandao bila kuweka zile uh, uh, uh, zile restrictions ambazo tunatakana tuwe nazo kama wazazi. Wazazi wengi wameruhusu watoto wakiwa nyumbani, wamewanunulia simu, kutojali mtoto ana miaka mingapi, ama ni mwanafunzi anahitaji afanye nini, mambo mengi, kwa sababu anasema vijana siku hizi ni enzi ya kidijitali. Enzi ya kidijitali, ndiyo tunasema vijana wanatakana wawe wa, wa, wa innovative na wawe creative, na kuna mambo mengi nzuri ambayo pia yako mtandaoni, lakini ni vizuri kwanza kama mtoto amekuza akili na malezi yamekuwa mazuri, ili anapoenda mtandaoni anajua ni nini anachoenda kutafuta, kama hata ni kufanya revision, kwa sababu ni nini ambacho mwanafunzi anatafuta pale? Kwa sababu mtandao una sumu na una asali, ni vyema tunapoenda kama mwanafunzi ama mtoto anapoenda mtandaoni ajue ni nini anachoenda kutafuta pale kitakachomsaidia. Pili ni wale ambao wanaunda hii mitandao. Kuna sehemu zingine, serikali zingine, nimetembea Afrika Mashariki, nimetembea Afrika. Kuna nchi zingine ukienda pale kuna mitandao huwezi ukaingia pale ndani. Kuna a, a, a, sites ambazo huwezi ukaingia pale ndani bila idhini. Nchi imeweka ime, ime, imeweka tahadhari hiyo, huwezi ukaingia kwa mtandao tu A, bila utaratibu fulani ama huwezi ukaingia kwa a, mitandao mingine kupata ujumbe nyingine haswa za ponografia bila ukiwa katika nchi hizo za Afrika Mashariki ama nchi zote za Afrika, nisiwe tu nchi ambazo mtu yeyote anaweza tengeneza kitu chochote aweke pale mtandaoni, na kiwe kwamba mtu yeyote anaweza tu kiona ama anaweza tu kichukua bila idhini za serikali. Kwa hivyo lazima kuwe na utaratibu ambapo serikali ikuje na uh, uh, uh, uh, ikuje na restriction fulani ambazo zinaweza zuia watu kupata huu ujumbe. Au vijana wakiingia mitandaoni, ni mambo yepi ambayo, uh, wana, wanayapata? Baada ya makala hayo ya vijana, sasa tupate muktasari wa habari. Mamlaka ya kitaifa ya kusimamia safari za ndege hapa Marekani Jumanne imetangaza kuwa itapiga marufuku safari za ndege za Marekani kuelekea Haiti kwa siku thelathini kufuatia kushambuliwa kwa risasi kwa ndege moja ya shirika la Spirit Airlines na magenge yenye silaha. Wakati huo huo, Marekani Jumanne imesema kuwa inatambua waziri mkuu mpya wa Haiti ambaye pia ni mfanyabiashara mashuhuri Alix Didier Fils-Aime. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema kupitia taarifa Matthew Miller amesema kuwa Marekani inatazamia kufanya kazi naye pamoja na baraza la mpito la rais ili kupiga hatua kwenye vipaumbele vilivyoko Haiti katika miezi ya karibuni. Rais mteule wa Marekani Donald Trump kwa haraka anajaza utawala wake mpya na maafisa wa Republican ambao wamekuwa waaminifu zaidi kwake kisiasa katika miaka minne tangu aondoke madarakani. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express itakayofika saa kumi na nusu hapo jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Harrison Kamau, tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.