Hizi ni habari za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Viongozi kutoka sehemu tofauti za dunia wanakutana Baku, Azerbaijan, kwa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira. Hata hivyo, viongozi kutoka nchi kubwa duniani hawapo kwenye mkutano huo. Viongozi kutoka nchi 13 zinazoongoza katika uchafuzi wa mazingira kwa kuongeza hewa ya kaboni angani hawatahudhuria licha nchi zao kuchangia zaidi ya asilimia 70 ya hewa chafu mwaka 2023. Viongozi wa China na Marekani, nchi kubwa zaidi kiuchumi lakini zinazoongozwa kwa kutoa hewa chafu angani, hawatahudhuria mkutano huo, sawa na viongozi kutoka India na Indonesia. Hii ni ina maana kwamba nchi nne zenye idadi kubwa ya watu duniani kiasi cha asilimia 42 ya idadi ya watu kote duniani hazishiriki kwenye mkutano huo wa mazingira. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewambia viongozi wanaohudhuria kwamba dunia imeshuhudia ongezeko la joto kwa kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa, ishara ya uharibifu mkubwa wa mazingira. Maafisa wa Palestina wamesema kwamba makombora ya Israeli yameua watu 31 katika Gaza, ikiwemo 11 katika sehemu ya muda ya kuwapa chakula watu walio katika sehemu iliyotangazwa kuwa salama. Ndege za kivita za Israeli zimepiga kusini mwa Beirut baada ya wanajeshi wa Israeli kuamuru wakazi kuondoka sehemu hiyo Mapigano yakiwa yanaendelea, mashirika ya kimataifa ya kutoa misaada yametoa ripoti inayosema kwamba Israeli haijaheshimu maagizo ya Marekani ya kuruhusu misaada zaidi kuingia ukanda wa Gaza. Muda wa mwisho wa maagizo hayo ulikuwa leo Jumanne, lakini jeshi la Israeli limesema misaada ya chakula na maji imeruhusiwa kuingia kaskazini mwa Gaza, ambapo operesheni yake ya kijeshi imekuwa ikiendelea. Utawala wa rais Joe Biden uliagiza Israeli kuruhusu misaada zaidi ya chakula kuingia gaza au Marekani ipunguze msaada wake wa silaha ofisi. Ya Umoja wa Mataifa ya kushughulikia hali ya kibinadamu imesema kwamba asilimia 88 ya juhudi zake za kuingia kaskazini mwa Gaza zilizuiliwa mwezi uliopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken anaelekea Brussels, Ubiligiji, leo Jumanne, katika ziara ambayo Washington inatafuta njia ya kuongeza msaada wa kijeshi kwa Ukrain kabla ya Rais Joe Biden kuondoka madarakani. Blinken ataelekea Lima, Peru, baada ya kuondoka Brussels kwa mkutano wa uchumi wa nchi za Asia Pacific. Atakuwa pia Manus na Rio de Janeiro, Brazil, kwa mkutano wa nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani G20. Blinken ataungana na rais Joe Biden nchini Peru na Brazil. Rais Biden na mwenzake wa China Xi Jinping wanatarajiwa kufanya mkutano wa ana kwa ana Jumamosi kwa muda wa karibu saa moja na nusu pembeni ya mkutano wa uchumi wa APEC. Biden anatarajiwa kukutana na rais mteule Jo, Donald Trump kesho Jumatano, na inatarajiwa kwamba atamwomba Trump kutoiacha Ukraine. Muungano wa upinzani nchini Mauritius umeshinda uchaguzi mkuu kwa kushinda viti vyote na kudhibiti bunge la Taifa, ikiwa ni ishara ya serikali ya sasa kukataliwa na wapiga kura, kulingana na matokeo yaliyotolewa katika maeneo bunge kote nchini muungano ulio madarakani wa waziri mkuu Pravin Jana umeshindwa kupata kiti hata kimoja katika bunge lenye viti sitini na viwili. Janath alikubali kushindwa hata kabla ya matokeo rasmi kutangazwa, akisema kwamba muungano wake wa kisosialisti ulikuwa unaelekea kushindwa na kwamba ulikuwa dhahiri kwamba upinzani ulikuwa unaelekea kushinda vitu vyote vya bunge katika maeneo bunge yote ishirini na moja. Ushindi wa muungano wa Alliance for Change unamwezesha Navin Ramglam kurejea madarakani kama waziri mkuu. Aliongoza nchi hiyo kati ya mwaka 1995 na 2000 kabla ya kurejea mwaka 2005 hadi 2014. Na askofu mkuu wa Canterbury Justin Welby ambaye ni kiongozi wa kanisa la Uingereza na kiongozi wa kiroho wa kanisa la Anglikana amejiuzulu leo Jumanne. Hii ni baada ya uchunguzi kubaini kwamba hakuwaeleza polisi kuhusu manyanyaso ya kimwili na kingono yaliyotekelezwa na mfanyakazi wa kujitolea katika mojawapo ya mkutano wa maombi ya kanisa hilo, licha ya kwamba alikuwa na taarifa kuhusu kashfa hiyo. Walbi amekuwa akikumbwa na shinikizo tangu Alhamisi, wakati ripoti ya uchunguzi ilipotolewa na kusababisha hasira kwa kukosekana kwa uwajibikaji katika ngazi ya juu ya kanisa hilo. Nakomea hapo kwa sasa na kupisha Abdu Shakur Abud na kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Kennes Bwire Nam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi chetu tunazungumzia mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa duniani COP 29 unaofanyika Baku, Azerbaijan. Je, yeah, nchi za Kiafrika zinapendekeza kitu gani? Na vilevile tunaangalia jinsi wanachama wa chama cha Demokratic wakitafakari sababu za kushindwa kwenye uchaguzi huku baraza la mawaziri la Trump likiundwa. Karibu, mimi ni Abdu Shakur Abud. Nam basi, mpendo msikilizaji, karibu katika kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza, kama nilivyosema, tunaangalia mkutano wa ishirini na tisa wa mabadiliko ya hali ya hewa unaofahamika zaidi kama COP 29 unaofanyika huko Baku, Azerbaijan, ambako viongozi wa karibu mataifa mia moja wameanza kuasili hii leo kwa mazungumzo ya wiki mbili. Wanakutana wakati wanasayansi wakisema mwaka huu na mwaka jana ndio miaka iliyokuwa na joto jingi kabisa kuwahi kushuhudiwa duniani pamoja na majanga asili ni mafuriko makubwa vibunga vya hatari moto wa msituni na kadhalika katika pembe zote za dunia wajumbe wanataka viongozi wa dunia kutekeleza makubaliano ya paris kwa dhati yanayotaka dunia kupunguza joto kwa nyuzi moja nukta tano katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres anasema Malengo hayo yanaweza kuwa yasifikiwe, manake joto limezidi kiwango hicho. Nchi za Afrika kwa upande wao zinataka kuhakikisha zinapata msaada ulioahidiwa wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Tajel Urio ni mtaalamu wa sera na mabadiliko ya hali ya hewa kutoka Tanzania, anayehudhuria mkutano huo wa Baku, na nimezungumza naye hivi punde na kumuuliza juu ya ajenda ya nchi za Afrika. na moja ya ajenda kubwa ya Afrika ni swala la fedha kwa sababu lengo kubwa la mkutano huu, moja ya ajenda kubwa ni suala la upatikanaji wa rasilimali ambazo zitasaidia utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali, uh, ya kuhimili na kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi sehemu mbalimbali duniani. Kwa hiyo Afrika ikiwa kama moja ya mabara ambayo yanaathirika zaidi na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, ajenda kubwa ni kuhakikisha kwamba, uh, makubaliano yanakuwa kwa namna ambayo rasilimali zitaweza uh, kuwafikia Waafrika, lakini ziwafikie kwa njia ambayo sio ngumu sana, kusiwepo na, na na vizingiti vingi vya kufikia hizi rasilimali. Hicho cho ndo lengo kubwa, lakini pia uh, ajenda nyingine ambayo ni kubwa sana na Afrika ina ina fursa kubwa ndani yake ni biashara ya kaboni ambayo tunategemea kwamba maamuzi kadhaa yatafanyika ili kuwezesha utekelezaji uh, wa biashara hii kulingana na mkataba wa Paris. Afrika ina, ina ina potential kubwa sana ya kuweza kukuza biashara hii katika uh, nchi mbalimbali na kuweza kuhakikisha kwamba inapata fedha hizi za aina nyingine ya biashara ya kaboni ambazo zitapelekea miradi ya, ya maendeleo, lakini pia miradi ambayo inapunguza uzalishaji wa gesi joto kwenye bara hili. Jenda nyingine kubwa ni masuala ya ya nishati hasa uh, tunaita just energy transition ni namna gani ambavyo nchi za Afrika na na dunia kwa ujumla zinahamia kwenda kwenye nishati ambayo ni jadidifu, lakini nishati ambayo ni safi na salama kwa afya za watu na mazingira. Ukiangalia suala la rasilimali, ni swala ambalo limekuwa likizungumziwa kila mwaka mkutano huu kufanyika. Nini kinasababisha kutopatikana rasilimali? Unajua, tunapozungumzia rasilimali ni ni, ni ni mambo ya fedha sana uh, fedha teknolojia pamoja na, na utaalamu sasa haya ni mambo ambayo unakuta kuna falsafa moja humo kwamba pamoja kwa na haya yote tuangalie pia hali ya ndani ya nchi, ni nini ambacho kinaendelea. Kwa hiyo kwa kuangalia sasa hiyo, in light of national circumstances, ni kwamba kuna vipaumbele vya ndani vya nchi ambavyo vinatakiwa kufanyika kufanyiwa uh, kazi kwa haraka, alafu kuna hivi vipaumbele vya kidunia ambavyo uh, kulingana na nafasi ya nchi kwenye uchumi wa dunia inatakiwa pia iweze kutoa rasilimali kwa ajili ya shughuli hizi. Kwa hiyo umekuwepo na visingizio tofauti tofauti kwa namna gani ambavyo nchi zilizoendelea zinawajibika kwenye hili. Kwa hiyo uh, inahitaji msukumo mkubwa uh, na nguvu ambayo inatakiwa iendelee kuwepo siku zote kuhakikisha kwamba hizi rasilimali zinatoka, kuanzia rasilimali fedha, uh, teknolojia pamoja na rasilimali ya, ya utaalam na nchi tajiri zilikuwa wamesema zitatoa fedha, lakini nchi maskini nasema fedha hazipo. Je, katika mkutano huu swala hili litajadiliwa, fedha hizo ziweze kutolewa? Maanake walikuwa wakizungumzia dola bilioni mia moja uh, kwa miaka sijui mitano, mbona haipatikani? Ukweli ni kwamba swala la fedha ni ni moja, fedha zinaweza zikawepo, lakini mazingira na masharti ya kuzipata hizo fedha yakawa magumu. Kwahiyo sehemu ya, kwa ya majadiliano hapo, pamoja na kwamba tunahitaji fedha ni pamoja na vigezo na masharti vya kupata hizo fedha, ni namna gani ambavyo uh, jamii na nchi za Afrika zinaweza zikapata hizo fedha kwa mazingira ambayo ni rahisi, na sio kuweka vigezo vigumu sana ambavyo hata fedha ikiwepo, basi hatuwezi kuisikia. Kwa hiyo hivyo ni sehemu ni ya majadiliano mengine, kuhakisha kwamba uh, moja, fedha zipo, lakini pili ni, ni kwa vigezo gani, ni kwa taratibu gani ambavyo tunaweza tukazipata hizi fedha, kwa hiyo ni ni ni suala ambalo nimtambuka kidogo na ni suala ambalo pia alitakiwa kufanyika kuwa rahisi sana, kwa sababu udanganyifu unaweza ukatokea. Kwa hiyo ni mchakato mrefu kidogo wa kuhakikisha kwamba hata hizo zilizopo basi zinawafikia watu kwa namna ambayo inafikia kweli wale watu wenye uhitaji na wanahitaji kweli hizo rasilimali na si tu kwamba zifikiwe, kwa sababu unaweza uka, uh, ukasema kwamba unahitaji, lakini kiuhalisia uharaka na uhitaji mkubwa zingeweza zikapelekwa kwa jamii nyingine au nchi nyingine. Mbali na hayo, umezungumzia swala la biashara ya carbon. Eleza yeah, kidogo, maanake tukumbushe, biashara hii inafanyika vipi? Maanake watu hawaelewi, vipi mnauza gesi ya carbon? Nchi za Afrika zinaweza kufaidika namna gani? Biashara ya ya carbon ni kwamba, kwanza, hii ni kitu cha kuchagiza maendeleo ya ambayo yayachafui sana au yayazalishi sana gesi joto na ni solution au ni suluhisho la muda mfupi, sio la kudumu. Hii maana yake uh, ni nini? Ni kwamba kwa kutekeleza miradi na na shughuli ambayo inazalisha au haizalishi kabisa uh, gesi joto, basi unapata hamasa ya ku, ya fedha kulingana na, na carbon credit ambazo unakuwa umezizalisha, na hii inapimwa kisayansi kitaalam kabisa kwamba ukiwa umepunguza uh, uzalishaji au uh, umeondoa uzali kaboni uh, tani moja ni sawa na krediti moja. Kwa hiyo ile unaweza ukaiuza katika masoko ya, ya, ya fedha ya kaboni na kuweza kupata hicho kama kama hamasa ya kuendelea kufanya hivyo, lakini niseme tu hili ni suluhisho la muda mfupi la ni tuseme ni suluhisho mseto, baada ya ifike mahali kwamba hatuhitaji tena hii hamasa ya ya kaboni kuweza kuendelea uh, kutekeleza miradi ambayo haizalishi gesi joto lakini sasa nchi kama za Afrika zinazo vigezo vya kupima kiwango gani cha kaboni inazalishwa au kinapunguzwa? Ndiyo, zina zina vigezo na tayari kuna methodology ambazo tayari zimeshakuwa zimeshaanzishwa duniani na zinatumika, na hadi sasa Afrika inashiriki kwenye masoko haya, asema haishiriki kwa ukubwa ambao ingeweza ambayo ingetakiwa. Kuna fursa nyingi za hii biashara ya kaboni Afrika, lakini hatujatumia ipasavyo kuweza kuhakikisha kwamba hizi fedha nazo pia zinakuja kwetu kama ambavyo tunataka hizi fedha nyingine za, za mabadiliko tabi ya tabia nchi, na hizi ziwe ni sehemu ya fedha kubwa ambazo zitakuja nchini kwetu. Suala so, jingine ambalo najitokeza, tumeona ni kwamba nchi tajiri zimepiga hatua kubwa katika kuleta nishati safi, nishati mbadala kwa kutumia nguvu nishati za jua au gari za umeme, lakini nchi za Afrika au nchi zinazoendelea ziko nyuma sana. Je, nini la kufanya, au hatua gani zinapendekezwa kwenye mkutano huo kuhakikisha nchi hizo zinafika kiwango hicho? Ni, ni kweli hata ukiangalia kiwango cha uwekezaji ambacho kimefanyika barani Afrika kwenye nishati jadidifu katika uwekezaji uliofanyika duniani ndani ya miaka kumi iliyopita Aa, ni chini ya asilimia nne ndio umeenda Afrika kwenye swala zima la uwekezaji wa nishati jadidifu, na hii inaleta uh, taswira kwamba bado tuko nyuma sana, lakini ukizungumza na wataalamu wa uwekezaji wanasema uh, bado kuna riski kubwa ya kuwekeza barani Afrika kutokana na mambo mengi bado hayajakaa sawa, hasa ya kisera na, na ya kitaasisi ambazo zinaweza zikahakikisha kwamba uh, wale wawekezaji wanapata seme confidence uhakika wa uwekezaji wao kwamba utakuwa salama. Kwa hiyo kuna mambo mengi ya ndani ya kwetu kama Afrika ya kujiandaa kwa maana ya kisera na kitaasisi, lakini pia kuna mambo mengine ni ya kudhaania tu kwamba uh, uwekezaji barani barani humu una athari kubwa zaidi, na wakati mwingine si kweli, kwa sababu kuna maendeleo makubwa ambayo yanatokea katika nchi za Afrika na mara nyingi uh, jamii yetu au serikali zetu pia imekuwa -zimekuwa azitumii nguvu kubwa kuhakikisha kwamba maendeleo hayo yanajulikana duniani wa kuweza kupunguza ile um, mtazamo mtazamo kuhusiana na hali ya uwekezaji katika nchi zetu. Na hatimaye kama tunavyojua, Marekani Donald Trump atarudi madarakani mwakani. Je, huko nasikia gumzo liko kuhusu ukuja kwake, maanake mara ya mwisho alitaka aliondoa Marekani. Je, kuja kwa Trump inachukuliwa vipi kwenye mkutano huo? Kwa kweli kwa sasa ni, ni ngumu kusema, kwa sababu hata uh, yeye mwenyewe hajatoa aj mtazamo wake moja kwa moja kwamba ni kipi ambacho atakifanya. Kwa hiyo kwa sasa hivi ni ngumu kusema kwamba ni kipi ambacho kinaweza kikatokea, ila kikubwa tu ni kwamba swala zima la mabadiliko ya tabia nchi ni pana na ni kubwa sana, na uhitaji wake ni mkubwa kwa kutoka kwa mataifa mbalimbali. Naamini kabisa, uh, kuna mataifa mengi ambayo yanaendelea kuongoza kuwa na leadership kwenye hili na suala hili linaweza likafanyiwa uh, kazi na serikali, sekta binafsi uh, serikali za, um, za majimbo na sekta zingine, wengine tofauti tofauti zaidi ya serikali moja. Asante sana. Huyo ni Taje Lurio, mtaalamu wa mabadiliko ya hali ya hewa, akizungumza katika kwa undani, Sauti ya Amerika kutoka Baku. unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa so, ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa studio. Mimi Abdu Shakur Abud, tunaangalia jinsi wanachama cha Republican hapa Marekani wakisherehekea hii leo ushindi wao mkubwa wa kulidhibiti kuyadhibiti mabaraza mawili ya bunge baraza la Senate na baraza la wawakilishi na kuchukua kiti cha rais wakiahidi kwamba hivi sasa watatekeleza ajenda ya America First, ajenda ya Rais Donald Trump. Kulingana na makadirio rasmi ya Republican, watachukua udhibiti wa Baraza la Senate wakiwa na viti 52 dhidi ya 46 ya Mademokrat, na baraza la wawakilishi hadi hivi sasa wa Republican wana viti 218 kura nyingine zikiwa zinahesabiwa. Ninazungumza na Verasto Sanga huko Minneapolis na kumuuliza kwanza juu ya watu wanachukulia vipi kuchaguliwa kwa watu wa Trump, mawaziri na washauri wake wanawachukuliwa ni watu wa aina gani? Eh, kwa kweli naona anaunda serikali ya watu ambao ni wakali kwenye mambo ya uhamiaji na mambo mengine ambayo yeye Trump anayataka. Kwa hiyo naona ameshaanza kuunda. Kwa mfano, huyu jamaa mchagua kwenye kuwa msimamizi wa wa mambo ya wahamiaji ni mtu ambaye ni mkali sana, na lengo lake kubwa la bwana Trump ilikuwa ni ku- kutoa wahamiaji wengi ambao hawapo hapa kisheria. Kwa hiyo naona amechagua mtu mkali ambaye atamsaidia sana katika lengo lake hilo. E, kwa upande wa waziri wa mambo ya nje naye naona amemchagua ambaye atamsaidia, ambaye kwa kweli ni ni mpambe wa Trump mwenyewe, kwa hiyo nafikiri atafanikiwa. Kwa hivyo mtu akisema anachukua wale watu wenye itikadi kali katika chama cha Republican zaidi kuliko wa kawaida, sio yeah? Na wala actually, wala sio chama, kwa sababu ukiangalia kwa miaka mingi ya, Republican wana, wana wana itikadi kali, lakini sio kali kama ambazo za Trump mwenyewe. Kwa hiyo Trump yuko upande wa mlango wa kulia zaidi, na hata chama chake kilivyokuwa miaka mitano sita iliyopita. Kwa hiyo ana lakini, anaweka watu ambao watamsaidia yeye Trump, ambayo wanalingana wana na ukali wake yeye kwenye mambo ambayo anataka yeye mwenyewe kuyafanikisha. kwa, kwa hivyo ukiangalia hali ya mambo ni kwamba msimamo wa chama cha Republican kama ilivyotarajiwa hautoheshimiwa sana na utawala wake yeye. Kwa kweli sidhani kama atauheshimu sana yeye, anakwenda kwa Trump yeye anafanya mambo kadiri e anavyoona yeye, sio anaweza sifata hata mambo ya chama, yeye akafata anavyoona yeye e, kwa sababu ukiangalia chama chake kwa upande mwingine, japokuwa kinapinga sana wahamiaji lakini huwa kinakuwa na sera ya kuruhusu watu ambao wanaweza wakaja kusaidia kazi, lakini sera za, za Trump mwenyewe ni, ni kusukuma watu wote ambao ni wahamiaji hasa wahamiaji wanaotoka nchi za maskini. Sidhani kama na, ana, tatizo sana na wahamiaji wa kutoka Ulaya kwa sababu mke wake mwenyewe kwanza, ni wake wawili wa Trump ni wahamiaji wote e, mke wake, wake mwingine aliyemwacha miaka michache iliyopita, aliye naye sasa hivi, wote ni wahamiaji. Kwa hiyo hana tatizo na wazungu, ana tatizo na watu wa kutoka Marekani ya kusini na hawa wanaotoka pengine Afrika na na kadhalika. hivi sasa uh, wingi katika baraza la Senate na pengine katika baraza la wakilishi, unafikiri sasa sera zake zita pita kwa urahisi zaidi mwaka huu akiingia madarakani. Sana sana, sasa hivi sasa hivi amepata, yaani ameshikilia yeye, ameshikilia serikali, kashirikia bunge la juu na kashirikia kashirikia hilo baraza la wawakilishi. Kwa hiyo ana nguvu kupita kiasi, kwa hiyo chochote anachotaka kitapita tu. Halafu lazima tusisahau kwamba ile awamu ya kwanza alivyoingia mara ya kwanza alikuwa na watu ambao walikuwa kama wanampinga yeye kwenye chama chake. Nam, huyo ni Evaristo Sanga, mchambuzi kutoka Minneapolis, akizungumza na Sauti ya Amerika. Vilevile nimezungumza na Yusuf Haji, mgombea wa kiti cha kamishna wa Minneapolis aliyeshindwa wa chama cha Democratic, na kumuuliza sasa Wademokrat wenzake wanatafakari vipi kushindwa kwao na nini kilichosababisha kushindwa vile tunachukulia kushinda kwetu kwanza, uh, tunaona kama ni kwanza, pass on my personal opinion, mimi mwenyewe naona ni nzuri, na pia uh, nikiangalia kwenye vingine pia ni mbaya. Uh, ya kwanza ni vizuri, because kwa muda mrefu sasa siasa uh, ilikuwa imeharibika eme, ku, sana, kutokana na maneno mingi ambayo za kisiasa ambayo ziko zina endelea kwa muda mrefu ambaye ilikuwa inaleta fitna baina ya watu tofauti tofauti. Kwa uh, hivyo eh, inaona kama sasa uh, mtu ambaye sasa amechaguliwa kwa rais uh, ako na kitu ambaye inaitwa mandate. mandate ni kuwa yeye amechaguliwa na watu wengi zaidi. Lakini vile sasa iko eh, rais mta, mtauliwa eh, Donald Trump ako na eh, rais ako na manyumba zote ya yeah, Senate na zile za House pia na pia amepata vote nyingi zaidi ni, eh, kwa wakazi wa Wamarekani wote. Kwa hivyo ako na hiyo eh, mandate, na sasa vile mambo iko, kusema kweli eh, Democrats pia you know, makosa yao mingi eh, vitu mingi ambayo waliambiwa before election, ambayo walipatiwa wali advice ama waliambia wafanye, hawakutaka kufanya kama mambo ya kile Gaza ki uh, ishu ya yo vita ambayo inatokea huko uh, Palestine uh, na vitu mingi zaidi, kama kurekebisha uh, nani anaingia nchi ama nani ambaye anastahili na kuwa nchini ama mambo ya kieconomy, uh, ukisema vile kuna economy uh, na vile vitu vile vitu vile, uh, vile siasa Amerika vile iko, pia mtu ambaye ana ugombea urais akisema yeye plani yake ni nne lazima uh, afanye hizo nne ikue, uh, isipokuwa ajaribu afanye mbili ama moja uh, inakuwa kwanza ngumu. Yote nne ama tano ama sita ile plan ako nayo yote ikue, lakini zingine zitakuwa itakuwa ni lazima achague katika hizo zote ambaye alisema atafanya, lazima achague kadhaa ambaye zinaweza kuwa uh, kwa hivyo, lakini kitu cha kwanza sahii ambaye alisema na ni muhimu ambaye alipata kura mingi zaidi ni vile uh, ishu ya uh, kurudishwa kwa watu ambaye hawana makaratasi, na pia kitu la pili mkubwa ambaye watu wamechagua, um, um, yeye wanasema vile wao wanasema ni mambo ya kuhusu economy. Ee, pia kuna sasa, nyinyi chama cha Democratic unasikia nini cha kufanya, au wanasemaje? Maanake wamekuwa kilaumiana. Je, wameanza kufikiria hatua gani wanabidi kuchukua kwa hivi sasa? Itachukua muda kwanza wao wenyewe kwa wenyewe kwanza sahii, kuna vita wenyewe kwa wenyewe kama inaitwa internal civil war, so itachukua muda kwanza wajue ni watu wanataka kwenda kwa ajili sasa. Inakaa hawana pale pa kuanzia na hawana pale pa kwenda uh, hamna mtu mbae, ambaye ambaye amechaguliwa ama hakuna mtu ambaye sahii ana usukani. Ule mtu akona usukani ndi mama ambaye alishindwa ndo ako na usukani, lakini pia yeye atarudi kuwa seneta kwa ajili yeye pia amechaguliwa kuwa seneta so likely atarudi kuwa seneta. So ni njia gani kwanza, kiindo muhimu sasa. Hata kama wanataka wasahii wa wana wanasikia vibaya, wanago through some tough times eh, vile wanasema licking your wounds. And lakini, plan ya kwanza ambayo wanatakikana hawa wenyewe wademokrasia wafanye nini ni nini? Sasa tutaenda pande gani? uh, inakaa kama zile uh, vitu muhimu ambao wao walikuwa wakipigania kama demokrasia, ni kama wale watu walikuwa wanawapiga wao kura wameondoka wamekwenda kwa upande ya rais mchaguliwa Donald Trump na, kwa, hivyo, na, kwa na, na huko kwenu nyinyi ni jimbo la wademokrat, watu wa kawaida wanasemaje? Wale wademokrat wengi waliovunjika moyo wa, wana wana hasira wana hasira zaidi wana-, wana wamekasirika, wengine wanasema kwa nini Harris hajachaguliwa kama ndugu zetu sasa, kama sisi wengi wengi wa Afrika wanasema bwana hakuchaguliwa, alichaguliwa kwa ajili ya mambo ya racism. Wengine nao sasa, kuna excuse mingi ambayo zina tofauti tofauti. So watu wanalalamika, watu wana mourn hii loss, wana lick their wound, wanajaribu nao kufigure out. Kuna confusion mingi sana honestly. Hakuna mtu ambaye atakuambia kitu kitu moja, kila mtu ako na analysis yake ambaye anakuja naye, afikiri ni hii ndio imefanya lakini kitu, kitu kubwa ambaye imefanya wengi wetu even sisi wengi wa Afrika hasa tuna Waafrika ambao wamegombania kiti Marekani wasipate hiyo kiti I, I kulikuwa na hiyo sumu ambayo imewekwa ya kuwa watu ambayo hawakusio wa hapa ambao hawajazaliwa hapa ama ama ile tu vita dhidi eh, ya watu ambayo ni immigrant imeleta shida yake na imefanya watu wengi ambao wanapiga kura pia waende wasi wasitupige kura ama wasitupatie kura. E, kwa hiyo wakati ambaye hata sa hapa kwa e, state ya Minnesota kwa, ni bahati kwanza tumepata mwenzetu mwafrika msichana mkenya amechaguliwa kwa house anaitwa Huda ni nzuri, lakini wengi weni wetu ambayo tulikuwa tunataka tupate kiti ama tuligombea nihiyo kiti hatukupata, tumechukuliwa na hiyo wave ya Trump lakini nikiongea na watu wa demokrasia hakuna clear direction ambayo wako nayo sasa, wako confused, they are scattered, you know, hawajui ni nini, ni kitu gani imetendeka, ni shida imetoka wapi, ni nini ambayo lakini wameambiwa mbeleni. Wengi wa Marekani pia ambao wanaishi Marekani wanasema ni mambo ya economy eh, ni inflation uh, na ni kweli mambo ya inflation, uh, inflation uh, inaleta shida sana uh, tunapata kuona kama hivi sasa mbaya. Mzazi niko na uh, watoto you know, ilikuwa challenging the yeah, moment to be honest, so hawa uh, nafikiri hizo vitu zitakuwa fixed na kuchagua hiyo saidiiyo nyingine, so tutaona, uh, vile itaenda. Bado tuko na miezi moja before a-apishwe rais mpya wa Marekani, Donald Trump. So tutaona from that, tutaona uh, maybe after that ndiyo uh, watapata direction, ukiona uh, vile Trump anafanya ama vile ata ile direction mwenyewe na sahii akona mandate vile nimesema. Kwa hivyo akona Senate akona House na akona rais na akona Supreme Court pia so anaweza anaweza kufanya anataka, ataka kufanya ile chochote chochote anataka anataka naam, so tutaona vile itaenda. Naam, asante sana Yusuf, nakutakia kila laheri. Naam, huyo ni Yusuf Haji, mgombea kiti cha kamishna kule Minneapolis, akizungumza na Sauti Amerika juu ya hali ya kisiasa hapa Marekani. Kwa hayo basi, mpenzi msikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud ni kutakia kila la heri. Upande wa pili tulikuwa na Fiona na mhandisi Peter tukisema kwa herini. Usikose kwa nasi wakati mwingine, usikose kusikiliza Kumekucha alfajiri ya kesho. Kwaherini.